Thanh toán tiền chưa nghỉ hàng năm?

Chủ đề   RSS   
  • #566673 19/01/2021

    Thanh toán tiền chưa nghỉ hàng năm?

    Xin luật sư cho biết:

    Khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 quy định: Trường hợp thôi việc, mất việc việc làm mà chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì người lao động được thanh toán số tiền lương cho những ngày chưa nghỉ. Vậy xin hỏi như thế nào được xác định là "thôi việc" ở điều khoản này?

     
    291 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lilama69-1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566724   20/01/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1487)
    Số điểm: 8621
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn là người lao động, trong suốt quá trình công tác thì bạn không nghỉ hàng năm. Do vậy, căn cứ theo quy định mà bạn tích dẫn thì những ngày không nghỉ bạn sẽ được thanh toán tiền. Vì vậy, bạn cần liên hệ với công ty bạn để được giải quyết quyền lợi.

    Tiền lương tính phép năm căn cứ vào tiền lương mà bạn và người sử dụng lao động thỏa thuận trong hợp đồng lao động ký kết giữa 2 bên. Đối với người lao động có thời gian làm việc trên 6 tháng thì tính tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước đó, dưới 6 tháng thì tiền lương làm căn cứ tính là tiền lương bình quân của toàn bộ thời gian làm việc. Tiền lương của 1 ngày phép năm chưa nghỉ được thanh toán sẽ bằng tiền lương bình quân nêu trên chia cho số ngày làm việc bình thường của tháng trước liền kề thời điểm tính. Nếu trong hợp đồng lao động ký kết giữa 2 bên thỏa thuận lương của người lao động sẽ bằng mức lương cơ sở của doanh nghiệp X hệ số lương của người lao động, thì đây là căn cứ tính tiền phép năm cho người lao động.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/01/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;