DanLuat 2015

Thanh toán phép năm nếu không sử dụng hết trong năm như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #291103 12/10/2013

    winnersvina

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Thanh toán phép năm nếu không sử dụng hết trong năm như thế nào?

    Kính gửi Luật sư!

    Xin Luật sư tư vấn cho tôi vấn đề như sau:

    Hiện nay trong công ty tôi khi người lao động không sử dụng hết ngày phép năm ( ngày nghỉ có hưởng lương) thì công ty sẽ thanh toán những ngày đó bằng tiền.

    Theo quy định của Bộ luật lao động tại điều 114 quy định:

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

    Trong Bộ luật lao động không hướng dẫn chi trả bằng tiền là bao nhiêu phần trăm tiền lương của ngày làm việc bình thường.

    Vậy xin hỏi Luật sư:

    Thanh toán bằng tiền những ngày phép năm chưa nghỉ như thế nào là đúng? 100%; 200% hay 300% tiền lương của ngày làm việc bình thường? Căn cứ vào văn bản nào, quy định nào các Bộ, ban, ngành.

    Mong sớm nhận được hồi âm từ Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    11284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291214   13/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, điều 114 nói trên chỉ quy định trả lương những ngày phép chưa nghỉ trong trường hợp NLĐ nghỉ việc, nghĩa là không còn làm việc tại công ty nữa.

    Nếu NLĐ vẫn còn làm việc thì cty không bắt buộc phải trả tiền những ngày phép này. Nếu cty muốn trả thì có thể trả theo mức nào cũng được nhưng ít nhất cũng phải 100% tiền lương.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-