DanLuat 2015

Thanh toán nợ

Chủ đề   RSS   
  • #417714 06/03/2016

    Thanh toán nợ

    thưa luật sư cho tôi hỏi là vào ngày 1/2/2011mẹ tôi có cho người quen vay 50triệu lãi suất 10% trong một năm. Đến ngày 1/2/2013 mẹ tôi có đến để đòi nhưng người ta không chiệu trả mẹ tôi liên tục đòi suốt 9 tháng nhưng vẫn không đòi được nên mẹ tôi muốn khởi kiện ra tòa nhưng chưa kịp nộp đơn thì mẹ tôi bị tai nạn phải điều trị trong 2 năm. Khi ra viện mẹ tôi muốn đi kiện họ nhưng bệnh mẹ tôi chưa khỏi hẳng nêntới nữa năm mẹ tôi mới định nộp đơn cho tôi hỏi liệu tòa có giải quyết không ? Cảm ơn luật sư

     
    2311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417724   07/03/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4789)
    Số điểm: 28212
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1756 lần
    Lawyer

    Chào Hixcle!

    Về nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện tại với các quy định của pháp luật về giải quyết vụ án dân sự thì việc mẹ bạn khởi kiện để đòi lại số tiền đã cho vay cũng như tiền lãi tương ứng với thời gian cho vay là có cơ sở thực hiện được.

    Về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự theo quy định tại Điều 159 Bộ luật Tố tụng dân sự và các văn bản hướng dẫn thực hiện là 2 năm kể từ ngày quyền lợi ích hợp pháp của cá nhân bị vi phạm. Thời hiệu này có thể được kéo dài hơn nếu người có quyền khởi kiện không thể thực hiện việc khởi kiện khi rơi vào tình huống bất khả kháng, thiên tai, bão lũ....

    Bên cạnh đó đối với việc vay tiền, vay tài sản nếu thuộc trường hợp khởi kiện khi đã hết thời hiệu thì tòa án chỉ được chấp nhận yêu cầu đòi nợ gốc. Đây là hướng dẫn tại Khoản 3, Điều 23 Nghị quyết số 03/2012/NQ-HĐTP ngày 03/12/2012 của Hội Đồng thẩm phán TAND Tối Cao hướng dẫn áp dụng Điều 159 Bộ luật Tố Tụng Dân sự về thời hiệu khởi kiện vụa án dân sự.

    Như vậy ít nhất trong trường hợp này việc khởi kiện sẽ có căn cứ để được nhận lại số tiền gốc mà mẹ bạn đã cho người đó vay.

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn nêu, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về diễn đàn được để các luật sư cùng tư vấn.

    Chúc bạn mạnh khỏe, thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-