Thanh toán ngày phép năm còn dư cho nhân viên dưới 12 tháng làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #299390 26/11/2013

    Thanh toán ngày phép năm còn dư cho nhân viên dưới 12 tháng làm việc

    Xin hỏi Luật sư

    Công ty của em có Nội quy lao động, quy định về việc nghỉ phép như sau:

    "Thời gian để tính số ngày phép thường niên cho tất cả mọi Nhân viên sẽ được bắt đầu từ ngày 01 tháng 01 và kết thúc vào ngày 31 tháng 12 hàng năm. Số ngày nghỉ phép của năm trước có thể được gia hạn đến 30/6 của năm liền kề. Nhân viên không được thanh toán bằng tiền cho những ngày phép không sử dụng"

    Tuy nhiên, theo khoản 2, Điều 114 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    "Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền"

    Em là nhân viên mới, gia nhập Công ty từ 01/7/2013, số ngày phép theo Hợp đồng lao động là 17 ngày/năm. Vậy số ngày phép em được hưởng trong năm 2013 sẽ là 17/2=8.5 ngày

    Câu hỏi của em là:

    1. Nếu đến cuối năm 2013 em không nghỉ hết số ngày phép (8.5) của mình thì Công ty buộc phải thanh toán những ngày phép còn dư bằng tiền (theo Điều 114) hay Công ty sẽ chuyển những ngày phép còn dư sang năm sau (theo Nội quy lao động)?
    2. Trong trường hợp Công ty buộc phải thanh toán bằng tiền thì mức thanh toán được tính như thế nào cho mỗi ngày phép còn dư? Theo em thì 1 ngày phép = 3 ngày lương (300% theo khoản 1.c Điều 97 Bộ luật lao động).

    Trân trọng kính chào

     
    6955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299678   27/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp NLĐ mới vào làm nếu đủ 12 tháng hưởng 12 ngày phép/năm, em đưa số ngày phép 17ngay/năm là không có căn cứ pháp lý . Nếu không nghỉ phép thì tùy vào quy định nếu nội quy cho thời gian thêm để NLĐ sắp xếp nghỉ cho hết phép. Nếu trường ho75o vì phải làm thêm thời gian đáp ứng tiến độ công việc mà không nghỉ phép được thì công phải đền bù tiền lương cho những ngày phép không được nghỉ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #299699   27/11/2013

    Dear Luật Sư

    17 ngày phép / năm là thỏa thuận giữa Công ty và em, được ghi nhận trong Hợp đồng lao động (như đã nói bên trên) chứ không phải theo luật.

    Theo Luật sư thì Công ty có quyền chuyển ngày phép dư sang năm sau. Vậy khoản 2 Điều 114 phải hiểu như thế nào cho đúng?

    Trong phần trả lời của Luật sư về việc thanh toán tiền cho những ngày phép còn dư (khi không thể nghỉ phép). Vậy mức thanh toán cho những ngày phép đó được tính như thế nào?

    Thân

     
    Báo quản trị |  
  • #300187   01/12/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Khoản 2 điều 114 quy định người lao động nữ có thể nghĩ thêm một thời gian không hưởng lương theo thỏa thuận với Người sử dụng LĐ ...nội dung cụ thể bạn có thể nghiên cứu , tức là người nghỉ thai sản có thể đi làm sớm hơn thời hạn xin nghỉ . VD : Người nghỉ thai sản nghĩ 6 tháng nhưng đã nghỉ 5 tháng có giấy chứng bác sĩ đủ sức khỏe đi làm thì có thể đi làm lại thì người này vẫn được hưởng trợ cấp thai sản và tiền lương của những ngày làm việc lại.

    Việc trả lương cho ngày nghỉ phép như trả lương cho ngày làm việc bình thường đó bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #300269   02/12/2013

    Chắc Luật sự nhầm với Bộ luật lao động cũ chăng? Khoản 2 Điều 114 Bộ luật lao động 2012 quy định về ngày phép còn dư chứ không phải nghỉ thai sản cho lao động nữ

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

     
    Báo quản trị |  
  • #300538   03/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Ngày 01/12 có lẽ LS HoNguyenTruong70 tình cờ lấy cuốn luật lao động cũ để tra cứu, nên căn cứ pháp luật trong các bài viết của LS toàn là luật cũ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ