Thanh toán hợp đồng bằng ngoại tệ khi mua bán hàng với doanh nghiệp trong khu chế xuất

Chủ đề   RSS   
  • #513738 15/02/2019

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 3329
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Thanh toán hợp đồng bằng ngoại tệ khi mua bán hàng với doanh nghiệp trong khu chế xuất

    Công ty mình có mua hàng của doanh nghiệp nước ngoài có chi nhánh tại Việt Nam nằm trong khu chế xuất thì mình có được sử dụng tiền USD để thanh toán cho họ hay không? Khi bên họ xuất hóa đơn thì trên hóa đơn thể hiện bằng tiền USD hay tiền VNĐ?

     

     
    1160 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513740   15/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 7870
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Theo Khoản 12 Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành:

    "12. Người cư trú là doanh nghiệp chế xuất thực hiện theo quy định sau:

    a) Được ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ và thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi mua hàng hóa từ thị trường nội địa để sản xuất, gia công, tái chế, lắp ráp hàng xuất khẩu hoặc để xuất khẩu, trừ hàng hóa thuộc diện cấm xuất khẩu. Doanh nghiệp trong nước được báo giá, định giá bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi bán hàng hóa cho doanh nghiệp chế xuất;

    …"

    Căn cứ quy định trên, nếu như doanh nghiệp của anh không phải doanh nghiệp chế xuất thì không được thanh toán bằng ngoại tệ và không được xuất hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ đâu anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |