DanLuat 2015

THANH TOÁN CHẾ ĐỘ BHXH CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #313817 14/03/2014

    DoHoangLam

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    THANH TOÁN CHẾ ĐỘ BHXH CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG

    Luật sư cho tôi hỏi, Công ty tôi làm thanh toán chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức cho người lao động được thanh toán với mức 1.150.000 kể từ tháng 05/2013 ( Đã thanh toán được quý II, Quý III) nhưng đến Quý IV thì bên BHXH lại chỉ thanh toán với mức 830.000 với lý do là chưa có văn bản hướng dẫn thanh toán theo 1.150.000 như vậy có đúng không? Và nếu phải chờ văn bản thì đến khi nào mới thanh toán lại theo 1.150.000? Có thanh toán phần chênh lệch mà Quý IV vừa rồi chỉ thanh toán mức 830.000 không?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    3511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313942   14/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Bên bạn là doanh nghiệp có vốn nhà nước hay cơ quan nhà nước?

    Theo quy định hiện nay thì những hỗ trợ này sẽ dựa trên mức lương tối thiểu chung. Còn mức lương tối thiểu chung hiện nay được xem là mức lương cơ sở đã quy định trong Nghị định 66/2013/NĐ-CP.

    Công văn 3290/BHXH-BT năm 2013 thu bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

    Thực hiện Nghị định số 66/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (Nghị định số 66/2013/NĐ-CP) Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn thu bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BYHT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) theo mức lương cơ sở như sau:

    1. Áp dụng mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng làm căn cứ tính mức lương đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN

    Người lao động tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định số 66/2013/NĐ-CP được hưởng tiền lương và phụ cấp tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng từ ngày 01/7/2013 thì phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN căn cứ tiền lương và phụ cấp tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng từ ngày 01/7/2013. Trường hợp đóng chậm, đóng thiếu thì phải đóng cả tiền lãi tính trên số tiền BHXH, BHYT, BHTN chưa đóng, chậm đóng theo quy định tại Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành Quy định quản lý thu BHXH, BHYT, quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT và Công văn số 2266/BHXH-BT ngày 20/6/2013 của BHXH Việt Nam về việc giải quyết vướng mắc về thu, xác nhận sổ BHXH.

    Bạn đưa công văn này ra cho họ xem nhé, người ta đã hướng dẫn từ lâu rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #313967   14/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Mức 1.150.000 áp dụng từ 01/07/2013 mà bạn.

    DoHoangLam viết:

    Luật sư cho tôi hỏi, Công ty tôi làm thanh toán chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức cho người lao động được thanh toán với mức 1.150.000 kể từ tháng 05/2013 .....

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-