Thanh toán BHXH cho người chưa đủ tuổi về hưu

Chủ đề   RSS   
  • #306482 13/01/2014

    khoctrongmua

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanh toán BHXH cho người chưa đủ tuổi về hưu

    Chào Luật sư!

    Mẹ tôi năm nay 42 tuổi, đã đóng BHXH được 14 năm. Bây giờ mẹ tôi muốn ngừng đóng bảo hiểm và muốn được thanh toán 1 lần thì có được không ạ? Và nếu được thanh toán thì số tiền mẹ tôi được hưởng sẽ như thế nào ạ? Mong nhận được hồi âm sớm. Cảm ơn Luật sư

     

     
    2955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306604   14/01/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào ban!

    Vấn đề bạn thắc mắc, LS xin trả lời như sau:

    Thứ nhất, về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

    Theo quy định tại Điểm C, Khoản 1, Điều 55 Lật bảo hiểm xã hội và Điểm C Khoản 1 Điều 30 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện được hưởng lương hưu được quy định như sau: “Sau một năm (tức12 tháng) nghỉ việc nếu người tham gia bảo hiểm xã hội không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần đồng thời  chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội sẽ được nhận lại sổ và hưởng trợ cấp một lần.”

    Như vậy, chỉ trong trường hợp mẹ bạn ngừng đóng BHXH trong vòng 12 tháng, mẹ bạn mới có quyền yêu cầu được nhận trợ cấp một lần căn cứ theo số tiền BHXH đã đóng.

    - Số tiền bảo hiểm xã hội  một lần mà mẹ bạn được hưởng sẽ là: Lương hưởng BH 1 lần thường được tính bằng mức bình quân của tổng thời gian tham gia bảo hiểm (tổng tiền chia các mốc thời gian) X thời gian tham gia BH (1 năm = 1.5 tháng)

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Chúc bạn thành công!

     

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    khoctrongmua (19/01/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com