DanLuat 2015

Thanh lý, nhận bồi hoàn trong hợp đồng giao khoán sử dụng đất trồng cây theo Nghị định 168/2016/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #464943 18/08/2017

    nguyendinhthinh221090

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanh lý, nhận bồi hoàn trong hợp đồng giao khoán sử dụng đất trồng cây theo Nghị định 168/2016/NĐ-CP

    Thưa luật sư. Tôi có một số thắc mắc về nghị định 168/2016/NĐ-CP về khoán rừng, vườn cây và diện tích mặt nước trong Ban quản lý rừng đặc dụng, rừng phòng hộ và Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên nông, lâm nghiệp Nhà nước (Hiệu lực 105/02/2017).

    Gía đình tôi nhận khoán đất trồng cây lâu năm của Cty TNHH 1 thành viên "..." đến cuối năm nay là hết hạn hợp đồng và phía công ty cũng đã gửi thông báo thu hồi đất và là thu hồi không đền bù. Điều này hoàn toàn trái ngược với các điều khoản trong hợp đồng cũng như nghị định 168.

    1. Đã có thông tư hướng dẫn chi tiết thực hiện của nghị định này chưa? - 

    2. Đối với đất đã hết hạn hợp đồng thì  bên hộ nhận khoán có được tái ký lại hợp đồng hay không?

    3.Về các tài sản đầu tư vào đất và các tài sản gắn liền với đất sẽ được tính toán và đền bù như thế nào, theo quy định nào? Tính sơ bộ gia đình tôi trồng rất nhiều cây lâu năm trên đất, lán trại bảo vệ cây trồng, chuồng trại, đất san lấp vào nâng mặt liếp và các công trình phụ trợ ... Vậy đơn giá để tính cho các hạng mục trên lấy từ tài liệu nào?

    Rất cảm ơn luật sư đã dành thời gian để đọc những thắc mắc của tôi. Mong nhận được giải đáp của quý luật sư vì tôi cũng đang cần rất gấp ạ. Trân trọng.

     
    2121 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465711   26/08/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    1/ Hiện nay chưa tìm thấy thông tư nào hướng dẫn thi hành nghị định này.

    2/ Tại điểm b khoản 1 điều 6 của nghị định 168/2016/NĐ-CP có quy định về thời gian giao khoán:

    Thời hạn khoán ổn định: Theo chu kỳ cây trồng, vật nuôi hoặc chu kỳ sản xuất kinh doanh hoặc theo thỏa thuận giữa bên khoán và nhận khoán, nhưng tối đa không quá 20 năm và trong thời hạn bên khoán được nhà nước giao đất, cho thuê đất nông nghiệp.

    Trường hợp hợp đồng hết thời hạn, nếu bên nhận khoán không vi phạm hợp đồng khoán, đáp ứng được các tiêu chí quy định tại Điều 4 Nghị định này, có nhu cầu nhận khoán thì được tiếp tục ký hợp đồng.

    Như vậy, bạn hãy vận dụng quy định này và xem lại trong hợp đồng sắp hết hạn để xin tái ký tiếp.

    3/  Việc này phải xem lại trong hợp đồng giao khoán quy định ra sao? Nếu bên giao khoán vi phạm hợp đồng thì phải có trách nhiệm bồi thường toàn bộ thiệt hại theo thực tế. Nếu họ không vi phạm hợp đồng mà việc chấm dứt là do hết hạn hợp đồng thí tại khoản 2 điều 9 của nghị định nói trên có quy định về quyền của bên nhận khoản và là trách nhiệm của bên giao khoán:

    Được chia sẻ các lợi ích hình thành từ diện tích nhận khoán (nếu có) và thành quả lao động, kết quả đầu tư theo hợp đồng.

    Vì thế, hai bên cần thươnglượng giải quyết hợp lý.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nguyendinhthinh221090 (01/09/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-