Thanh lý hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #374019 13/03/2015

    katytong

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanh lý hợp đồng lao động

    XIn chào luật sư

    Em hiện đang là nhân viên của một công ty TNHH MTV, trước khi ký hợp đồng lao động vào ngày 14/11/ 2014, công ty có yêu cầu em phải đặt cọc một số tiền là 15 triệu đồng và có biên nhận số tiền đó, và nói sau 3 tháng thử việc thì sẽ hoàn trả số tiền đó. Nhưng cho đến hiện tại thì vẫn chưa thanh  toán lại, thêm vào đó là công ty cũng chậm trả lương cho em là 3 tháng. Nếu em muốn thanh lý hợp đồng thì em có nhận lại được số tiền đặt cọc và tiền lương mà công ty chậm trả lương cho em không? Và em muốn thanh lý thì cần phải thông báo bao nhiêu ngày?

    Mong luật sư giải đáp cho em

    Em xin cảm ơn

     
    3903 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376544   28/03/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10170)
    Số điểm: 57923
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4079 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Qua ý kiến của em hỏi, luật sư trả lời như sau:

    Điều 20 Bộ luật lao động quy định những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động:

    1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

    2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

    Điều 96 Bộ luật lao động vềnguyên tắc trả lương:

    Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

    Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 điều 37 Bộ luật lao động thì trong trường hợp không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước ít nhất 30n ngày. Khi chấm dứt, bạn có quyền yêu cầu công ty phải trả lại tiền đặt cọc và tiền lương còn thiếu cho bạn.

    Thân ái

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com