DanLuat 2015

Thanh lý hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #116744 11/07/2011

    Thanh lý hợp đồng

    Xin hỏi Có bắt buột phải thanh lý hợp đồng sau khi kết thúc hợp đồng hay không? văn bản nào quy định vấn đề này? xin cám ơn
     
    12935 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116822   11/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 424 BLDS 2005:

    Điều 424. Chấm dứt hợp đồng dân sự

    Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Hợp đồng đã được hoàn thành;

    2. Theo thoả thuận của các bên;

    3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân hoặc chủ thể khác chấm dứt mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân hoặc chủ thể đó thực hiện;

    4. Hợp đồng bị huỷ bỏ, bị đơn phương chấm dứt thực hiện;

    5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn và các bên có thể thoả thuận thay thế đối tượng khác hoặc bồi thường thiệt hại;

    6. Các trường hợp khác do pháp luật quy định.
    Như vậy, Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp trên. Tuy nhiên bằng chứng cụ thể của việc chấm dứt Hợp đồng trên thực tế lại là Biên bản thanh lý hợp đồng ( hoặc các biên bản có thể hiện nội dung tương tự). Đó là bằng chứng của việc các bên chấm dứt các quyền và nghĩa vụ của mình trong hợp đồng.Từ thời điểm thanh lý Hợp đồng, các bên được giải phóng khỏi các quyền và nghĩa vụ của mình theo Hợp đồng đã ký kết.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanbui211988 vì bài viết hữu ích
    uyenthaole (11/07/2011)
  • #116895   11/07/2011

    chitrungpham
    chitrungpham
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (125)
    Số điểm: 3219
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 40 lần


    Chào uyenthaole,

    Sau khi kết thúc hợp đồng thì động thái nên làm là tiến hành thanh lý hợp đồng, vì đây là cơ sở để xác định quyền và nghĩa vụ của các bên đã thực hiện, chưa thực hiện, và đây cũng là bằng chứng khi có tranh chấp xảy ra.

    Việc thanh lý hợp đồng là không bắt buộc ngoại trừ trong lĩnh vực in ấn hóa đơn thì thanh lý hợp đồng là bắt buộc giữa doanh nghiệp là khách hàng và các nhà in. Bạn có thể tham khảo
    #0070c0;">#0070c0;">Nghị định 51/2010/NĐ-CP
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chitrungpham vì bài viết hữu ích
    uyenthaole (11/07/2011)

0 Thành viên đang online
-