DanLuat 2015

Thanh lý hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #435164 05/09/2016

    Thanh lý hợp đồng

    Xin phép cho hỏi, Đơn vị mình làm về xây lắp. Có 1 trường hợp xảy ra như thế này: Hai bên đã ký thanh lý hợp đồng và hoàn thành các nghĩa vụ về thanh toán, xuất hóa đơn đây đủ. Nhưng sau 1 thời gian, chủ đầu tư báo lại là có một số hạng mục sau khi kiểm tra lại (tự kiểm tra) không đảm bảo yêu cầu, nên giá trị nghiệm thu bị giảm, và bây giờ yêu cầu bên mình phải trả lại tiền giảm đó. Theo quy định, đã thanh lý hợp đồng thì hai bên đã hoàn thanh nghĩa vụ với nhau, và nếu cố tình bên mình cũng có thể không cần trả lại số tiền giảm kia. Nhưng do mối quan hệ làm ăn còn lâu dài, nên bên mình chấp nhận điều chỉnh giảm. Vấn đề mình muốn hỏi ở đây là, bây giờ nếu muốn điều chỉnh giảm thì hai bên cần phải làm những thủ tục gì?

    Trân trọng cảm ơn. 

     
    1257 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435167   05/09/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1094
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 28 lần


    Chào bạn

    Trong trường hợp này bạn làm lại biên bản nghiệm thu, thanh lý hợp đồng

    Sau đó làm biên bản điều chỉnh hóa đơn theo quy định tại Điều 20 thông tư 39/2014/TT-BTC

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    thuytrancong (05/09/2016)
  • #435198   05/09/2016

    Cảm ơn bạn. Nhưng bên mình không được làm lại thanh lý hợp đồng. Vì toàn bộ hồ sơ đã được dùng để mang ra kho bạc, làm thủ tục thanh toán. Nên không thể hủy bỏ cái cũ và thay thế bằng cái mới được. Có thể làm biên bản điều chỉnh sau khi đã ký thanh lý hay không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #435206   05/09/2016

    Cảm ơn bạn. Nhưng bên mình không được làm lại thanh lý hợp đồng. Vì toàn bộ hồ sơ đã được dùng để mang ra kho bạc, làm thủ tục thanh toán. Nên không thể hủy bỏ cái cũ và thay thế bằng cái mới được. Có thể làm biên bản điều chỉnh sau khi đã ký thanh lý hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #435230   05/09/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1094
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 28 lần


    chào bạn!

    theo hướng dẫn tại phụ lục 4 thông tư 39/2014/TT-BTC, quy định như sau: 

    "2.10. Cơ sở xây dựng có công trình xây dựng, lắp đặt mà thời gian thực hiện dài, việc thanh toán tiền thực hiện theo tiến độ hoặc theo khối lượng công việc hoàn thành bàn giao, phải lập hóa đơn thanh toán khối lượng xây lắp bàn giao. Hóa đơn GTGT phải ghi rõ doanh thu chưa có thuế và thuế GTGT.  Trường hợp công trình xây dựng hoàn thành đã lập hóa đơn thanh toán giá trị công trình nhưng khi duyệt quyết toán giá trị công trình XDCB có điều chỉnh giá trị khối lượng xây dựng phải thanh toán thì lập hóa đơn, chứng từ điều chỉnh giá trị công trình phải thanh toán. "

    như vậy, bạn muốn điều chỉnh hóa đơn thì buộc phải có chứng từ, hồ sơ xây dựng, biên bản nghiệm thu thực tế kèm theo mới điều chỉnh được .

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-