Thành lập Viện nghiên cứu tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #541566 21/03/2020

    Thành lập Viện nghiên cứu tư nhân

    Kính chào các anh, chị Luật sư.

    Em có một vấn đề muốn hỏi ý kiến các anh, chị như thế này.

    Hiện bên em đang có kế hoạch thành lập tổ chức khoa học tư lập nghiên cứu về lĩnh vực y học. Em có tìm hiểu một số quy định và tham khảo ý kiến từ nhiều nguồn thì có được tư vấn cần phải có Tiến sỹ đứng đầu. Không biết ý kiến này có đúng không? Mong nhận được sự tư vấn của các anh, chị trong hội chuyên hỗ trợ về thủ tục này ạ.

    Em xin cảm ơn.

     
    414 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huongbee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541580   21/03/2020

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 405 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Với câu hỏi của bạn, Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

    Yêu cầu đối với người đứng đầu của tổ chức khoa học công nghệ:

    “Người đứng đầu tổ chức khoa học và công nghệ phải có trình độ đại học trở lên, có kinh nghiệm quản lý, năng lực chuyên môn phù hợp”.

    Ngoài ra, đối với tổ chức khoa học và công nghệ được tổ chức dưới hình thức viện phải có ít nhất một người có trình độ tiến sĩ phù hợp với lĩnh vực chủ yếu xin đăng ký hoạt động và làm việc theo chế độ chính thức (Điều 6 Thông tư 03/2014/TT-BKHCN).

    Như vậy, nếu tổ chức của bạn thành lập dưới hình thức Viện thì yêu cầu người đứng đầu phải có trình độ Tiến sỹ.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/03/2020) Huongbee (26/03/2020)