Thành lập văn phòng đại diện

Chủ đề   RSS   
  • #376738 30/03/2015

    Lamlila

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành lập văn phòng đại diện

    Luật sư ơi cho em hỏi là bên em chuẩn bị mở thêm 1 văn phòng đại diện tại Đà Nẵng thì có cần bắt buộc phải làm con dấu văn phòng trong đó ko ạ?

     
    6797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377377   03/04/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 6 Điều 4 Nghị định 58/2001/NĐ-CP về các cơ quan, tổ chức được sử dụng con dấu không có hình quốc huy: " Các tổ chức kinh tế được quy định theo Luật Doanh nghiệp Nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam; Luật Khuyến khích đầu tư trong nước; Luật Hợp tác xã và các tổ chức kinh tế khác theo quy định của pháp luật; các đơn vị trực thuộc, Chi nhánh, Văn phòng đại diện của các tổ chức kinh tế này" thì Văn phòng đại diện không  bắt buộc phải có con dấu.Còn nếu muốn thuận tiện cho quá trình hoạt động thì có thể làm thủ tục khắc dấu tại Công an tỉnh nơi đặt trụ sở Văn phòng đại diện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    levawnhung (06/04/2015)
  • #377381   03/04/2015

    Lamlila
    Lamlila

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    em nghe nói là khi văn phòng giải thể thì bắt buộc phải có con dấu của văn phòng đúng ko ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #377575   04/04/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Nếu khi thành lập có con dấu thì khi giải thể bắt buộc phải trả lại con dấu cho cơ quan công an. Còn khi hoạt động không khắc dấu thì khi giải thể lấy đâu ra dấu để nộp mà phải bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  
  • #377578   04/04/2015

    Lamlila
    Lamlila

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    e thấy một số bên luật sư  bảo với em là nếu khi ấy ko có con dấu thì sẽ bị phạt ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #377756   06/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Khoản 1, điều 37 Luật doanh nghiệp 2005: "Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật.". Văn phòng đại điện có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền của doanh nghiệp do đó văn phòng đại diện không bắt buộc phải làm con dấu riêng. Pháp luật cũng không có quy định về việc văn phòng đại diện phải có con dấu riêng.

    Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 6, Điều 4 Nghị định 58/2001 thì Văn phòng đại diện vẫn có thể xin cấp con dấu riêng cho mình.

    Do vậy, bên bạn không nhất thiết phải xin cấp con dấu riêng cho văn phòng đại diện.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #378150   08/04/2015

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 433 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

              Hiện nay, Văn phòng đại diện của doanh nghiệp được quyền đăng ký con dấu riêng căn cứ theo Nghị định số 58/2001/NĐ-CP  về quản lý và sử dụng con dấu để thuận tiện cho quá trình hoạt động của mình nhưng hiện tại chưa có quy định nào của pháp luật bắt buộc văn phòng đại diện phải có con dấu.

    Nếu đăng ký con dấu riêng cho VPĐD cần lưu ý những vấn đề sau đây:

    + Căn cứ theo điều 37 Luật doanh nghiệp 2005 thì “VPĐD là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và thực hiện việc bảo vệ các lợi ích đó.” Vì vậy, VPĐD không trực tiếp kinh doanh, không được ký các hợp đồng kinh doanh với dấu của VPĐD, nhưng vẫn được ký kết các hợp đồng theo sự ủy quyền của doanh nghiệp đã mở VPĐD đó; hợp đồng đó sẽ đóng dấu của doanh nghiệp.

    + Để tiến hành thủ tục đăng ký dấu cho VPĐD thì đăng ký tại Công an tỉnh, thành phố nơi VPĐD đặt trụ sở chính. Khi chấm dứt hoạt động cũng cần phải làm thủ tục trả con dấu theo quy định. Vì vậy, nếu không có mục đích cụ thể sử dụng con dấu VPĐD thì việc khắc dấu có thể gây mất thời gian, tiền cho doanh nghiệp.

    Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời của Luật sư. Nếu bạn còn có vướng mắc nào vui lòng liên hệ đến Công ty Luật Thành đô để được giải đáp miễn phí.

     

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525