DanLuat 2015

Thành lập trang trại nuôi heo

Chủ đề   RSS   
  • #74636 22/12/2010

    trangtraihaiha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành lập trang trại nuôi heo

    Tôi hiện đang là công chức, như vậy tôi có quyền lập trang trại chăn nuôi heo gia công cho công ty chăn nuôi việt nam ( CP ) được không ?

    Đất lập trang trại đang thuộc quyền quản lý và sử dụng của tôi .Đất thuộc mục đích sử dụng : đất nông nghiệp khác
     
    7721 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74914   23/12/2010

    bongquynh
    bongquynh

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn

    Qua tìm hiểu 1 vòng thì mình rút ra được những điểm như sau, xin nêu ra để bạn tham khảo:


    Điểm b, khoản 2, điều 13 luật Doanh nghiệp 2005 quy định: Cán bộ, công chức không được thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt NAm (theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức).

    =>Điều 20 luật Cán bộ công chức 2008 quy định: cán bộ công chức không được làm những việc liên quan đến sản xuất, kinh doanh, công tác nhân sự quy định tại luật Phòng, chống tham nhũng; luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí (và những quy định khác).

    => Điểm b, khoản 1, điều 37 luật Phòng chống tham nhũng 2005: cán bộ, công chức không được:

    a. Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    b. Làm tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về các công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, những công việc thuộc thẩm quyền giải quyết của mình hoặc mình tham gia giải quyết;

    c. Kinh doanh trong lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý sau khi thôi giữ chức vụ trong một thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ.

    Như vậy bạn không thể thành lập hoặc tham gia thành lập các loại hình doanh nghiệp nêu trên. Tuy nhiên, có một hình thức kinh doanh không bị cấm đó là kinh doanh theo kiểu hộ gia đình.

    Bạn có thể là thành viên hoặc chủ hộ gia đình đó.
    Ngoài ra, theo quy định tại khoản 2, điều 49, nghị định 43/2010/NĐ-CP, hộ gia đình sản xuất nông nghiệp thì không phải đăng ký kinh doanh hộ gia đình (chăn nuôn heo không nằm trong danh mục ngành nghề kinh doanh có điều kiện).

    Chúc bạn thành công!
    Cập nhật bởi bongquynh ngày 23/12/2010 05:14:21 PM

    "Kẻ bi quan luôn nhìn thấy sự khó khăn trong mỗi cơ hội.

    Người lạc quan luôn nhìn thấy các cơ hội trong mọi khó khăn"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-