DanLuat 2015

Thành lập quỹ từ thiện

Chủ đề   RSS   
  • #119619 24/07/2011

    dauhuyhiep

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành lập quỹ từ thiện

    Bên em là công ty tnhh mtv, bây giờ công ty em muốn thành lập 1 quỹ từ thiện để kêu gọi sự ủng hộ để giúp đỡ người nghèo thì có những thủ tục phát lý nào? và thực hiện như thế nào?
     
    3745 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119845   25/07/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Công ty bạn liên hệ Ủy ban mặt trận tổ quốc  tại địa phương.


    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #498031   29/07/2018

    Thủ tục thành lập quỹ từ thiện

    Theo quy định tại Nghị định 30/2012/NĐ-CP về tổ chức, hoạt động của quỹ xã hội, quỹ từ thiện thì Công dân tổ chức Việt Nam; Công dân, tổ chức nước ngoài góp tài sản với công dân, tổ chức Việt Nam  (Khoản 2 Điều 1) được thành lập quỹ với mục đích hỗ trợ và khuyến khích phát triển văn hóa, giáo dục, y tế, thể dục, thể thao, khoa học, từ thiện, nhân đạo và các mục đích phát triển cộng đồng, không vì mục đích lợi nhuận (Điều 2).

    Quỹ phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 8 Nghị định 30/2012/NĐ-CP về thành viên, tài sản,..:

    “Điều 8. Điều kiện thành lập quỹ

    Quỹ được thành lập khi có đủ những điều kiện sau đây:

    1. Mục đích hoạt động phù hợp với quy định tại Điều 2 Nghị định này.

    2. Có sáng lập viên thành lập quỹ theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.

    3. Ban sáng lập quỹ có đủ số tài sản đóng góp để thành lập quỹ theo quy định tại Điều 12 Nghị định này.

    4. Có hồ sơ thành lập quỹ theo quy định tại Điều 13 Nghị định này.”

    Về Hồ sơ thành lập quỹ, gồm:

    a) Đơn đề nghị thành lập quỹ;

    b) Dự thảo điều lệ quỹ;

    c) Tài liệu chứng minh tài sản đóng góp để thành lập quỹ theo quy định tại Điều 12 Nghị định này;

    d) Sơ yếu lý lịch, phiếu lý lịch tư pháp của các thành viên ban sáng lập quỹ

    Hồ sơ gồm 01 bộ gửi đến cơ quan có thẩm quyền được quy định tại Điều 16 Nghị định 30/2012/NĐ-CP.

    “Điều 16. Thẩm quyền giải quyết của thủ tục về quỹ

    1. Bộ trưởng Bộ Nội vụ có thẩm quyền cấp giấy phép thành lập và công nhận điều lệ; cho phép hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, đổi tên; đình chỉ, tạm đình chỉ hoạt động; cho phép quỹ hoạt động trở lại sau khi bị tạm đình chỉ; công nhận quỹ đủ điều kiện hoạt động; công nhận thành viên Hội đồng quản lý quỹ; cho phép thay đổi hoặc cấp lại giấy phép thành lập; thu hồi giấy phép thành lập; giải quyết khiếu nại, tố cáo đối với:

    a) Quỹ có phạm vi hoạt động toàn quốc hoặc liên tỉnh;

    b) Quỹ có tổ chức, cá nhân nước ngoài góp tài sản để thành lập, hoạt động trong phạm vi tỉnh.

    2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền:

    a) Cấp giấy phép thành lập và công nhận điều lệ; cho phép hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, đổi tên; đình chỉ, tạm đình chỉ hoạt động; cho phép quỹ hoạt động trở lại sau khi bị tạm đình chỉ; công nhận quỹ đủ điều kiện hoạt động; công nhận thành viên Hội đồng quản lý quỹ; cho phép thay đổi hoặc cấp lại giấy phép thành lập; thu hồi giấy phép thành lập; giải quyết khiếu nại, tố cáo đối với quỹ có phạm vi hoạt động trong tỉnh;

    b) Quỹ có tổ chức, cá nhân nước ngoài góp tài sản để thành lập, hoạt động trong phạm vi huyện, xã;

    c) Căn cứ điều kiện cụ thể, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thể ủy quyền cho Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép thành lập và công nhận điều lệ; cho phép hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, đổi tên; đình chỉ, tạm đình chỉ hoạt động; cho phép quỹ hoạt động trở lại sau khi bị tạm đình chỉ; công nhận quỹ đủ điều kiện hoạt động; công nhận thành viên Hội đồng quản lý quỹ; cho phép thay đổi hoặc cấp lại giấy phép thành lập; thu hồi giấy phép thành lập; giải quyết khiếu nại, tố cáo đối với quỹ có phạm vi hoạt động trong huyện, xã; trừ trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.

    3. Khi tiếp nhận hồ sơ về quỹ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm lập phiếu tiếp nhận hồ sơ để làm căn cứ xác định thời hạn giải quyết. Nội dung phiếu tiếp nhận hồ sơ gồm: Ngày, tháng, năm và phương thức tiếp nhận; thông tin về hồ sơ; thông tin bên gửi, bên nhận.

    Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, hợp lệ thì trong thời hạn 05 (năm) ngày làm việc kể từ khi tiếp nhận hồ sơ cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải có văn bản trả lời và nêu rõ lý do."

     
    Báo quản trị |  
  • #498033   29/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Mình mogn cơ quan nhà nước sẽ có những quy định cụ thể hơn về việc thành lập vầ quản lý hoạt động của tổ chức quỹ từ thiện. Để không diễn ra tình trạng các thành viên của tổ chức câu kết ăn bớt xén, sử dụng tiền nhận được từ các mạnh thường quân giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn sai mục đích.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-