DanLuat 2015

Thành lập Hợp tác xã

Chủ đề   RSS   
  • #382032 06/05/2015

    hocthanhtai123

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2012
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1270
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Thành lập Hợp tác xã

    Chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi gấp chúng tôi muốn thành lập Hợp tác xã khi nộp hồ sơ tại phòng TC-KH thuộc UBND huyện thì Phòng tài chính kế hoạch chỉ kiểm tra hồ sơ hợp lệ theo Luật là cấp Giấy chứng nhận HTX hay là Phòng TC-KH có quyền về thẩm định Phương án sản xuất, kinh doanh, và Giải pháp công nghệ của HTX không? cảm ơn Luật sư!

     
    2074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444540   28/12/2016

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn!

    Tôi xin có một số góp ý về vấn đề của bạn như sau.

    Theo điều 6, thông tư 03/2014/TT-BKHĐT:

    "Điều 6. Tiếp nhận, xử lý hồ sơ

    1. Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký hợp tác xã:

    a) Yêu cầu người đến làm thủ tục nộp bản sao hợp lệ giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn hiệu lực.

    Trường hợp được ủy quyền thì yêu cầu nộp thêm các giấy tờ quy định tại Điều 4 Thông tư này.

    b) Nếu hồ sơ hợp lệ thì cơ quan đăng ký hợp tác xã ghi giấy biên nhận theo mẫu quy định tại Phụ lục II-1 và trao cho người nộp hồ sơ.

    Trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ thì cơ quan đăng ký hợp tác xã yêu cầu người đến làm thủ tục bổ sung, hoàn thiện hồ sơ.

    c) Cơ quan đăng ký hợp tác xã không được yêu cầu hợp tác xã nộp thêm bất kỳ giấy tờ nào khác ngoài các giấy tờ được pháp luật quy định. Hợp tác xã phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật về tính hợp pháp, chính xác, trung thực về những nội dung đã kê khai trong hồ sơ.

    2. Cơ quan đăng ký hợp tác xã thực hiện việc xử lý hồ sơ trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ."

    Nếu hợp tác xã đã đáp đã đáp ứng đầy đủ điều kiện được quy định tại điều 24, Luật hợp tác xã thì cơ quan đăng ký hợp tác xã cấp giấy chứng nhận hợp tác xã cho hợp tác xã trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày làm việc. (Khoản 2, điều 7, thông tư 03/2014/TT-BKHĐT) 

    Như vậy, nơi đăng ký hợp tác xã chỉ có quyền yêu cầu người đến làm thủ tục nộp đầy đủ các giấy tờ để đăng ký hợp tác xã mà pháp luật đã quy định, xem xét và cấp giấy chứng nhận cho hợp tác xã đáp ứng đầy đủ các điều kiện. Luật không quy định gì về  quyền về thẩm định phương án sản xuất, kinh doanh, và giải pháp công nghệ của HTX của nơi đăng ký hợp tác xã (trường hợp của bạn là phòng TC-KH thuộc UBND huyện) nên theo tôi, nơi đăng ký HTX không có quyền này.

    Trên đây là một số góp ý của tôi dựa trên những thông tin bạn cung cấp. Nếu còn thắc mắc bạn có thể trao đổi, phản hồi bài viết hoặc liên hệ luật sư tư vấn.

    Trân trọng!

    Chuyên viên tư vấn Ninh Thị Hải Thanh.

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-