Thành lập địa điểm kinh doanh có được miễn lệ phí môn bài không?

Chủ đề   RSS   
  • #571111 03/05/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Thành lập địa điểm kinh doanh có được miễn lệ phí môn bài không?

    Theo Điểm c Khoản 1 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP:

    "1. Điều 3 được sửa đổi, bổ sung như sau:
    ...
    c) Bổ sung khoản 8, 9 và khoản 10 Điều 3 như sau:

    “8. Miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập hoặc ra hoạt động sản xuất, kinh doanh (từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12) đối với:

    a) Tổ chức thành lập mới (được cấp mã số thuế mới, mã số doanh nghiệp mới).

    b) Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân lần đầu ra hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    c) Trong thời gian miễn lệ phí môn bài, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh thì chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh được miễn lệ phí môn bài trong thời gian tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân được miễn lệ phí môn bài."

    Theo đó, nếu doanh nghiệp mới thành lập được miễn lệ phí mà trong thời gian miễn này lại lập thêm địa điểm kinh doanh thì địa điểm kinh doanh này mới được miễn lệ phí theo. Chứ nếu doanh nghiệp thành lập đã lâu, nay lại lập địa điểm kinh doanh thì vẫn phải đóng lệ phí trước bạ như bình thường.

     

     

     

     
    81 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận