DanLuat 2015

Thành lập cty TNHH hai thành viên trở lên

Chủ đề   RSS   
  • #288702 28/09/2013

    meodencm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành lập cty TNHH hai thành viên trở lên

    Thưa Luật sư! Tôi cùng 4 người nữa định góp vốn mở công ty TNHH hai thành viên trở lên. Chúng tôi bầu 01 người làm CTHĐTV và 01 người làm giám đốc đại diện pháp luật. Như vậy phạm luật không? Ngoài ra, Cty TNHH MTV khi vay vốn co cần làm biên bàn hợp HĐTV và có quyết định bổ nhiệm người đại diện pháp luật k?(chủ sở hữu là cá nhân). Kính mong Luật sư tư vấn giúp!

     
    4282 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288882   30/09/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 47 Luật doanh nghiệp quy định như sau:

    Điều 47. Hội đồng thành viên

    1. Hội đồng thành viên gồm các thành viên, là cơ quan quyết định cao nhất của công ty. Thành viên là tổ chức chỉ định người đại diện theo uỷ quyền tham gia Hội đồng thành viên. Điều lệ công ty quy định cụ thể định kỳ họp Hội đồng thành viên, nhưng ít nhất mỗi năm phải họp một lần.

    2. Hội đồng thành viên có các quyền và nhiệm vụ sau đây:

    a) Quyết định chiến lược phát triển và kế hoạch kinh doanh hàng năm của công ty;

    b) Quyết định tăng hoặc giảm vốn điều lệ, quyết định thời điểm và phương thức huy động thêm vốn;

    c) Quyết định phương thức đầu tư và dự án đầu tư có giá trị trên 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính tại thời điểm công bố gần nhất của công ty hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty;

    d) Quyết định giải pháp phát triển thị trường, tiếp thị và chuyển giao công nghệ; thông qua hợp đồng vay, cho vay, bán tài sản có giá trị bằng hoặc lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính tại thời điểm công bố gần nhất của công ty hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty;

    đ) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký và chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;

    e) Quyết định mức lương, thưởng và lợi ích khác đối với Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;

    g) Thông qua báo cáo tài chính hàng năm, phương án sử dụng và phân chia lợi nhuận hoặc phương án xử lý lỗ của công ty;

    h) Quyết định cơ cấu tổ chức quản lý công ty;

    i) Quyết định thành lập công ty con, chi nhánh, văn phòng đại diện;

    k) Sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty;

    l) Quyết định tổ chức lại công ty;

    m) Quyết định giải thể hoặc yêu cầu phá sản công ty;

    n) Các quyền và nhiệm vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

    Căn cứ quy định viện dẫn tại Điểm d Khoản 2 ĐIều 47 Luật doanh nghiệp thì Công ty bạn tiến hành họp Hội đồng thành viên và bầu các chức danh Chủ tịch Hội đồng thành viên và giám đốc là hoàn toàn thuộc thẩm quyền của Hội đồng thành viên.

    * Ngoài ra, Cty TNHH MTV khi vay vốn có cần làm biên bàn hợp HĐTV và có quyết định bổ nhiệm người đại diện pháp luật k?(chủ sở hữu là cá nhân).

    Trường hợp này thì tùy từng ngân hàng khi tiến hành xét duyệt hồ sơ vay vốn có thể yêu cầu hoặc không yêu cầu bạn xuất trình giấy tờ trên để chứng minh.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com