Thành lập công ty thiết kế về môi trường.

Chủ đề   RSS   
  • #226367 14/11/2012

    vuthuha09

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành lập công ty thiết kế về môi trường.

    Chào luật sư? Em có 1 việc muốn nhờ luật sư tư vấn. Bên em đang chuẩn bị thành lập 1 công ty tư vấn và thiết kế về môi trường, Và em được biết khi muốn thành lập thì cần có các chứng chỉ thiết kế về môi trường đúng không ah? Và khi bên em nhận 1 thiết kế cho 1 công trình thì người đứng đầu trong chủ nhiệm đồ án và thiết kế có phải bắt buộc là người có chứng chỉ không ah?

    Nếu công ty em mượn chứng chỉ có được không, bởi vì công ty em có 1 số người mới ra trường và chưa đủ năm để cấp chứng chỉ. Và khi bên e đi thuyết minh thiết kế cho họ thì có bắt buộc phải là người thiết kế có chứng chỉ đi không ah? hay chỉ cần 1 người bên em biết và học qua về đọc bản vẽ thiết kế. Theo e được biết là ở 1 số nơi khi đi đến họ bắt trình chứng chỉ cho họ xem và người thuyết minh bản vẽ cũng phải có chứng chỉ. Không biết có đúng ko?

    Công trình thiết kế hạ tầng kỹ thuật là bao gồm cả thiết kế xử lý về môi trường phải không ah?

    Mong các luật sư giúp đỡ!

    Em xin cảm ơn!

     
    8083 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #226932   16/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Đức Long - Văn phòng luật sư Đức Tín tư vấn như sau:

    - Đối với việc đăng ký doanh nghiệp có ngành nghề thiết kế công trình trong hoạt động xây dựng phải có chứng chỉ hành nghề tương ứng của người có chức danh quản lý hoặc của nhân viên trong công ty.

    - Chủ nhiệm đồ án thiết kế công trình nhất thiết phải có chứng hành nghề tương ứng, vì là chủ trì thiết kế.

    - Bên bạn có thể đi mượn chứng chỉ hành nghề của một số cá nhân khác để đăng ký ngành nghề kinh doanh về thiết kế công trinh vì cơ quan đăng ký kinh doanh không quản lý được việc mượn chứng chỉ hành nghề hay không nhưng bạn lưu ý là chứng chỉ hành nghề chỉ được dùng đăng ký một lần cho một lĩnh vực hành nghề ghi trên chứng chỉ.

    - Theo khoản 5 Điều 4 nghị định 209/2004/NĐ-CP quy định: Công trình hạ tầng kỹ thuật gồm: công trình cấp nước, thoát nước, nhà máy xử lý nước thải, công trình xử lý chất thải, bãi chứa, bãi chôn lấp rác, nhà máy xử lý rác thải, công trình chiếu sáng đô thị. Vì vậy, công trình hạ tầng kỹ thuật bao gồm cả công trình xử lý về môi trường.

    Chúc thành công!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    vuthuha09 (16/11/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.