DanLuat 2015

Thành lập công ty dịch vụ kế toán và tư vấn thuế

Chủ đề   RSS   
  • #53751 18/06/2010

    anhngoclang

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành lập công ty dịch vụ kế toán và tư vấn thuế

    Em muốn mở một công ty dịch vụ kế toán và tư vấn thuế thì cần phải có điều kiện gì?
    Cập nhật bởi admin ngày 22/06/2010 08:50:16 AM
     
    33265 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53905   21/06/2010

    nguyenquan78
    nguyenquan78
    Top 500
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2008
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 2879
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Điều kiện đăng ký hành nghề kế toán theo TT 72 ngày 27/06/2007 của BTC như sau:

     Đối với cá nhân kinh doanh dịch vụ kế toán:

     Có lý lịch rõ ràng, có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, không thuộc đối tượng không được làm kế toán theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 51 của Luật Kế toán;

     Có Chứng chỉ hành nghề kế toán hoặc Chứng chỉ kiểm toán viên do Bộ Tài chính cấp;

     Có văn phòng và địa chỉ giao dịch;

     Có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán;

     Riêng đối với người nước ngoài đăng ký hành nghề kế toán cá nhân tại Việt Nam phải có thêm điều kiện được phép cư trú tại Việt Nam từ 1 năm trở lên, trừ khi có quy định khác trong các điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam có tham gia ký kết hoặc gia nhập.

     Đối với người hành nghề kế toán trong doanh nghiệp dịch vụ kế toán:

     Có lý lịch rõ ràng, có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, không thuộc đối tượng không được làm kế toán theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 51 của Luật Kế toán;

     Có Chứng chỉ hành nghề kế toán hoặc Chứng chỉ kiểm toán viên do Bộ Tài chính cấp;

     Có hợp đồng lao động làm việc trong doanh nghiệp dịch vụ kế toán được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam.

     #ff0000;">Đối với doanh nghiệp dịch vụ kế toán:

     Có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán;

     Có ít nhất 2 người có Chứng chỉ hành nghề kế toán hoặc Chứng chỉ kiểm toán viên do Bộ Tài chính cấp, trong đó Giám đốc doanh nghiệp phải là người có Chứng chỉ hành nghề kế toán hoặc Chứng chỉ kiểm toán viên từ 2 năm trở lên.

     
    Báo quản trị |  
  • #189217   28/05/2012

    baobinhco
    baobinhco

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi theo quy định thì khi thành lập công ty hoạt động dịch vụ kế toán đòi hỏi phải có hai người có chứng chỉ hành nghề kế toán. Nhưng trên thực tế em thấy có những công ty người ta chỉ có một chứng chỉ là đã đăng ký kinh doanh được, như vậy là đăng ký kinh doanh không nhất thiết phải có cả hai chứng chỉ hay sao. Hay là do người ta đã lách luật ở chỗ nào đó. Em cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #189221   28/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17857
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

              Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:
              Như bạn nói thực ra là không phải lách luật mà là nếu Công ty bạn có một người có chứng chỉ kế toán thôi thì bạn ký Hợp đồng lao động với một người có chứng chỉ kế toán là Công ty bạn đăng ký được thôi. Có gì bạn liên hệ trực tiếp để được tư vấn cụ thể hơn

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    baobinhco (28/05/2012) luathason (29/05/2012)
  • #189225   28/05/2012

    baobinhco
    baobinhco

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ không phải như vậy, sếp cũ của em không có chứng chỉ, chỉ đi thuê một chứng chỉ của người khác về vẫn đăng ký được. Chứng chỉ thuê đó là bên kiểm toán, nên trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh vẫn ghi là ngành kiểm toán. Mà theo em biết đăng ký ngành kiểm toán đòi hỏi phải có 3 chứng chỉ hành nghề lận.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-