THÀNH LẬP CÔNG TY CON CỦA CÔNG TY CỔ PHÀN

Chủ đề   RSS   
  • #418048 10/03/2016

    THÀNH LẬP CÔNG TY CON CỦA CÔNG TY CỔ PHÀN

    Chào luật sự, em muốn luật sư tư vẫn, giải đáp cho em vấn đề sau:

    - Thứ 1:Công ty em thành lập từ tháng 9/2014, bây giờ muốn lập một  công ty con thì thủ tục như nào ạ?

    - Thứ 2: Khi lập 1 công ty con thì công ty mẹ có dc giữ 55% giá trị cổ phần, số còn lại bán ra ngoài cho các thành viên mới tham gia đóng góp cổ phần vào công ty con mới thành lập không ạ?

    Luật sư giải đáp giúp em với ạ.

    Em cảm ơn!

     
    23604 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418505   15/03/2016

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Công ty của bạn có quyền thành lập 1 công ty con 100% vốn cua Công ty bạn thuộc hình thức Công ty TNHH 1 thành viên do 1 tổ chức làm chủ sở hữu

    Công ty cổ phần của bạn cũng có thể kế hợp với cá nhân, tổ chức khác để thanh lập các công ty con mà công ty bạn là công ty mẹ chiếm từ 51% vốn điều lệ trở lên.

    Việc thành lập từng loại hình công ty khác nhau sẽ có hồ sơ và thủ tục khác nhau.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #418734   16/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 189, Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

    "Điều 189: Công ty mẹ, công ty con

    1. Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông của công ty đó;

    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp quyết định bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

    c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó.

    2. Công ty con không được đầu tư góp vốn, mua cổ phần của công ty mẹ. Các công ty con của cùng một công ty mẹ không được cùng nhau góp vốn, mua cổ phần để sở hữu chéo lẫn nhau.

    3. Các công ty con có cùng một công ty mẹ là doanh nghiệp có sở hữu ít nhất 65% vốn nhà nước không được cùng nhau góp vốn thành lập doanh nghiệp theo quy định của Luật này."

    Theo đó công ty mẹ sở hữu 55% giá trị cổ phần, số còn lại bán ra ngoài cho các thành viên mới tham gia đóng góp cổ phần vào công ty con mới thành lập là hoàn toàn hợp pháp.

    * Về thủ tục thành lập

    Bạn tiến hành thủ tục như thành lập doanh nghiệp bình thường. Nộp hồ sơ tại Phòng đăng ký kinh doanh tại sở kế hoạch đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

    Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms.Trang: 01682742583

     
    Báo quản trị |  
  • #418827   17/03/2016

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn

     

    Công ty bạn có thể thành lập công ty con với hình thức và tỉ lệ sở hữu tùy ý nhé. Lưu ý tỉ lệ sở hữu nếu có nhà đầu tư nước ngoài góp vốn.

    Thủ tục thực hiện theo Đăng ký doanh nghiệp bình thường. 

     

    Trân trọng. 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    apac (13/07/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com