Thành lập công ty cổ phần và tư cách cổ đông sáng lập

Chủ đề   RSS   
  • #430445 11/07/2016

    hoangloan299

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Thành lập công ty cổ phần và tư cách cổ đông sáng lập

    Tư cách cổ đông sáng lập và Người đại diện theo pháp luật

    Em xin chào các anh chị Luật sư. Em có vấn đề thắc mắc mong các Luật sư giải đáp giúp ạ. Em chuẩn bị thành lập công ty cổ phần (X), bao gồm 2 cổ đông là tổ chức (A,B) và 01 cổ đông là cá nhân (C). Theo thỏa thuận của các bên thì cổ đông là tổ chức B sẽ góp vốn bằng quyền sử dụng đất, sau đó sẽ quy ra cổ phần ( theo giá trị tính toán thì giá trị QSDĐ là giá trị khoảng 50 tỷ đồng). Tuy nhiên cổ đông là tổ chức A chỉ muốn để vốn điều lệ của công ty chuẩn bị thành lập X là 20 tỷ. Cổ đông là doanh nghiệp A muốn họ là người nắm giữ đến 99% vốn điều lệ. Còn cổ đông là tổ chức B chỉ chiếm 0.9% vốn điều lệ (mặc dù họ góp QSDĐ giá trị đến 50 tỷ đồng bằng), còn cổ đông cá nhân C chỉ có 0.1% vốn điều lệ (danh nghĩa cho đủ số lượng). Cổ đông là tổ chức A chỉ muốn cổ đông là tổ chức B nắm giữ cổ phần ưu đãi cổ tức (99%) của phần vốn góp tại Công ty X, còn 1% là cổ phần phổ thông. cổ đông A cam kết sẽ trả cổ tức cao, đầy đủ cho cổ đông B. Vậy quyền lợi của cổ đông B có được đảm bảo ko? phần chênh lệch giữa vốn điều lệ và giá trị QSDĐ thì nên xử lý thế nào? Xin nói thêm là cổ đông A muốn người đại diện theo pháp luật của cổ đông A sẽ là TGĐ của Công ty X, và TGĐ này sẽ là cổ đông sáng lập với tư cách cá nhân C cho đủ số lượng 03 cổ đông. Vậy Pháp luật doanh nghiệp có cấm trường hợp này ko? Cảm ơn các anh chị Luật sư đã quan tâm. Mong sớm nhận được hồi âm ạ. Trân trọng

     
    5398 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430660   13/07/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Thứ nhất, về việc B góp vốn bằng quyền sử dụng đất. Giá trị QSDĐ của A là 50 tỷ mà vốn điều lệ của công ty X chỉ là 20 tỷ. Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 36 Luật doanh nghiệp thì tốt nhất, B nên làm thủ tục tách sổ và chuyển quyền sử dụng đất (tương ứng với phần vốn góp vào công ty X) cho công ty X.

    Thứ hai, về vấn đề B nắm giữ 99% ưu đãi cổ tức và 1% cổ phần phổ thông, A cam kết sẽ trả cổ tức cao, đầy đủ cho cổ đông B: B nên cân nhắc bởi theo quy định tại Điều 117 Luật doanh nghiệp:

    Điều 117. Cổ phần ưu đãi cổ tức và quyền của cổ đông ưu đãi cổ tức

    1. Cổ phần ưu đãi cổ tức là cổ phần được trả cổ tức với mức cao hơn so với mức cổ tức của cổ phần phổ thông hoặc mức ổn định hằng năm. Cổ tức được chia hằng năm gồm cổ tức cố định và cổ tức thưởng. Cổ tức cố định không phụ thuộc vào kết quả kinh doanh của công ty. Mức cổ tức cố định cụ thể và phương thức xác định cổ tức thưởng được ghi trên cổ phiếu của cổ phần ưu đãi cổ tức.

    2. Cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi cổ tức có các quyền sau đây:

    a) Nhận cổ tức theo quy định tại khoản 1 Điều này;

    b) Nhận phần tài sản còn lại tương ứng với tỷ lệ sở hữu cổ phần tại công ty, sau khi công ty đã thanh toán hết các khoản nợ, cổ phần ưu đãi hoàn lại khi công ty giải thể hoặc phá sản;

    c) Các quyền khác như cổ đông phổ thông, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

    3. Cổ đông sở hữu cổ phần ưu đãi cổ tức không có quyền biểu quyết, dự họp Đại hội đồng cổ đông, đề cử người vào Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát

    A có thể hứa hẹn, cam kết với B nhưng trong quá trình hoạt động kinh doanh có rủi ro xảy ra thì rất khó nói liệu B có được hưởng đầy đủ mức ưu đãi không.

    Thứ ba, về vấn đề thành lập Công ty X gồm các cổ đông là A,B,C như bạn trình bày ở trên: Luật doanh nghiệp không cấm trường hợp này. Bạn có thể thành lập bình thường.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư dựa trên thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật Thành Đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com