DanLuat 2015

Thành lập Ban quản lý dự án và dùng MST của Công ty có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #263927 24/05/2013

    Thành lập Ban quản lý dự án và dùng MST của Công ty có được không?

    Xin chào Luật sư!

    Công ty tôi đang làm việc là một Công ty Cổ phần, người đại diện theo pháp luật (theo giấy đăng ký kinh doanh) là Tổng Giám đốc Công ty. Hiện nay Công ty tôi đang chuẩn bị đầu tư một dư án  Khu dân cư (UBND tỉnh giao đất, Công ty tôi làm chủ đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng và khai thác quỹ đất). Dự án này với tổng vốn đầu tư khoang 30 tỷ đồng.

    Xin hỏi:

    1. Công ty tôi có cần thành lập Ban quản lý Dự án không ? hay chỉ cần điều động nhân sự của công ty để quản lý và triển khai dự án là đủ.

    2.  Nếu Công ty thành lập Ban Quản lý dự án thì:

    - Có cần thiết phải sử dụng con dấu riêng, trụ sở riêng, tài khoản riêng để thực hiện một số thủ tục thanh quyết toán, giao khoán với các đơn vị thi công trực thuộc Công ty không ?

    - Ban quản lý Dự án của Công ty tôi có được cấp giấy đăng ký kinh doanh Không và hoạt động dưới hình thức nào: Chi nhánh hay hình thức Công ty con của Công ty cổ phần ?.

    - Ban Quản lý dự án có được sử dụng Mã số thuế chung với công ty không ? hay là phải cấp MST riêng cho Ban Quản lý dự án giống như một chi nhánh hay đơn vị trực thuộc.


    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    5947 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #264140   25/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Đầu tiên xin nói là bạn hỏi rất hay, đây là vấn đề khó và có nhiều người quan tâm. Theo quy định của Luật XD năm 2003 và một số văn bản hướng dẫn thì trường hợp này phải lập BQL dự án. Cụ thể như sau:

     

    "Điều 33. Các hình thức quản lý dự án

    1. Người quyết định đầu tư quyết định hình thức quản lý dự án theo quy định tại khoản 2 Điều 45 của Luật Xây dựng.

    2. Trường hợp chủ đầu tư trực tiếp quản lý dự án thì chủ đầu tư thành lập Ban Quản lý dự án để giúp chủ đầu tư làm đầu mối quản lý dự án. Ban Quản lý dự án phải có năng lực tổ chức thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án theo yêu cầu của chủ đầu tư. Ban Quản lý dự án có thể thuê tư vấn quản lý, giám sát một số phần việc mà Ban Quản lý dự án không có đủ điều kiện, năng lực để thực hiện nhưng phải được sự đồng ý của chủ đầu tư.

    Đối với dự án có quy mô nhỏ, đơn giản có tổng mức đầu tư dưới 7 tỷ đồng thì chủ đầu tư có thể không lập Ban Quản lý dự án mà sử dụng bộ máy chuyên môn của mình để quản lý, điều hành dự án hoặc thuê người có chuyên môn, kinh nghiệm để giúp quản lý thực hiện dự án.

    3. Trường hợp chủ đầu tư thuê tổ chức tư vấn quản lý điều hành dự án thì tổ chức tư vấn đó phải có đủ điều kiện năng lực tổ chức quản lý phù hợp với quy mô, tính chất của dự án. Trách nhiệm, quyền hạn của tư vấn quản lý dự án được thực hiện theo hợp đồng thoả thuận giữa hai bên. Tư vấn quản lý dự án được thuê tổ chức, cá nhân tư vấn tham gia quản lý nhưng phải được chủ đầu tư chấp thuận và phù hợp với hợp đồng đã ký với chủ đầu tư.

    Khi áp dụng hình thức thuê tư vấn quản lý dự án, chủ đầu tư vẫn phải sử dụng các đơn vị chuyên môn thuộc bộ máy của mình hoặc chỉ định đầu mối để kiểm tra, theo dõi việc thực hiện hợp đồng của tư vấn quản lý dự án.". 

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 25/05/2013 06:51:09 CH cắt thông tin cá nhân trong bài viết
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    phutchc (27/05/2013)
  • #264410   27/05/2013

    Cảm ơn Luật sư

    Câu hỏi của tôi trọng tâm chủ yếu ở 2 vấn đề:

    1. Công ty tôi có cần thành lập Ban quản lý Dự án không ? hay chỉ cần điều động nhân sự của công ty để quản lý và triển khai dự án là đủ.

    2.  Nếu Công ty thành lập Ban Quản lý dự án thì:

    - Có cần thiết phải sử dụng con dấu riêng, trụ sở riêng, tài khoản riêng để thực hiện một số thủ tục thanh quyết toán, giao khoán với các đơn vị thi công trực thuộc Công ty không ?

    - Ban quản lý Dự án của Công ty tôi có được cấp giấy đăng ký kinh doanh Không và hoạt động dưới hình thức nào: Chi nhánh hay hình thức Công ty con của Công ty cổ phần ?.

    - Ban Quản lý dự án có được sử dụng Mã số thuế chung với công ty không ? hay là phải cấp MST riêng cho Ban Quản lý dự án giống như một chi nhánh hay đơn vị trực thuộc.


    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danhphuqtc vì bài viết hữu ích
    ngosongt (27/06/2013)

0 Thành viên đang online
-