Tháng liền kề trước khi nghỉ việc không đóng bảo hiểm thì có hưởng chế độ thất nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #533644 27/11/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Tháng liền kề trước khi nghỉ việc không đóng bảo hiểm thì có hưởng chế độ thất nghiệp không?

    Theo Điều 49 Luật Việc làm 2013:

     

    "Điều 49. Điều kiện hưởng

     

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

     

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

     

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

     

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;"

     

    Theo đó, phải là "đang đóng BHTN" thì mới được hưởng. Tức là tháng liền kề trước khi nghỉ việc phải đóng thì mới được hưởng BHTN.

     
    196 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận