DanLuat 2015

tham quyen xu phat cua cong an xa

Chủ đề   RSS   
  • #285164 08/09/2013

    anhgiang201

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tham quyen xu phat cua cong an xa

    thưa các anh chi, ở xã em có truong hợp như sau: 1 ng dang dieu khiển xe, sau đó quay xe bất ngờ mà không có tín hiệu, làm cho nguoi đi xe phía sau sắp tông vào, sau do co xảy ra cãi vã,  người điều khiển xe vi phạm không nhưng không xin lỗi mà còn thách thức người này, 1 người bạn đi cùng với anh điều khiển xe đi sau do không kiềm chế được đã dùng  chai nước đá đập 1 phát vào miệng khâu 7 mũi. trong truong họp nay, công an xa xử phat người đánh với mức phạt là 4 trieu đong.

    cho e hỏi , công an xã xử phạt như vậy có đung thẩm quyền không? và e có the làm đon khiếu nại được không?

     
    11061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285173   08/09/2013

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn !

    Thứ nhất về thẩm quyền của công an xã có qui định tại Pháp lênh công an xã-Pháp lệnh số: 06/2008/PL-UBTVQH12. Cụ thể, vấn đề của bạn được qui định tại Khoản 8 Điều 9 pháp lênh này: "8. Xử phạt vi phạm hành chính; lập hồ sơ đề nghị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính khác đối với người vi phạm pháp luật trên địa bàn xã theo quy định của pháp luật và hướng dẫn của Bộ trưởng Bộ Công an.".

    Tuy nhiên, theo qui định tại Khoản 3 Điều 39, Luật xử lý vi phạm hành chính số:15/2012/QH13 thì:

    "3. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 5% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của Luật này nhưng không quá 2.500.000 đồng;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại điểm b khoản này;

    d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, c và đ khoản 1 Điều 28 của Luật này."

    Như vậy, Nếu công an xã xử phạt hành chính đối với trường hợp của bạn với mức phạt 4 triệu là không phù hợp với qui định của pháp luật.

    Trân trọng !

     

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |