Thẩm quyền xác nhận tình trạng hôn nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #519923 01/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 13250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Thẩm quyền xác nhận tình trạng hôn nhân?

    Chị này ly hôn chồng 2004 ở địa phương xã, ngày 14/5/2019 cắt hộ khẩu vô Nam rồi. Địa phương anh có được làm thủ tục xác nhận tình trạng kết hôn cho khách hàng không?

     
    434 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519932   01/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 9304
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 179 lần


    Thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được quy định tại Điều 21 của Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch. Cụ thể:
    “Điều 21. Thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
    1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.
    Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.
    2. Quy định tại Khoản 1 Điều này cũng được áp dụng để cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân nước ngoài và người không quốc tịch cư trú tại Việt Nam, nếu có yêu cầu”.

    Như vậy, nơi đăng ký hộ khẩu thường trú sẽ có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.
    Theo quy định trên, địa phương của anh (UBND cấp xã nơi chị này thường trú trước kia) sẽ có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đến thời điểm chị này cắt khẩu thôi ạ.
    Ví dụ: Chị này sống thường trú ở địa phương A từ thời năm 2015 đến ngày 13/5/2019 thì cắt khẩu sang tỉnh khác. Theo đó, địa phương A sẽ chỉ có thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân từ năm 2015 đến hết ngày 13/5/2019 thôi anh nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/06/2019)