DanLuat 2015

Thẩm quyền tổng hợp hình phạt

Chủ đề   RSS   
  • #217701 04/10/2012

    dinhthaokl

    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thẩm quyền tổng hợp hình phạt

    Ngày 17/8/2011 Nguyễn Thị  H bị TAND tỉnh H xử phạt 18 năm tù về tội mua bán trái phép chất ma túy. Khi bản án có hiệu lực pháp luật phát hiện năm 1998 Nguyễn Thị H còn bị TAND tỉnh M tuyên phạt 13 năm tù về tội vận chuyển trái phép chất ma túy nhưng chưa được thi hành. 

    Hỏi: trong trường hợp trên ai là người quyết định tổng hợp hình phạt đối với Nguyễn Thị H ? Việc tổng hợp hình phạt như thế nào? 

     
    17423 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhthaokl vì bài viết hữu ích
    doicatbui (06/05/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217796   04/10/2012

    cangkuru
    cangkuru

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 21 lần


     Chào bạn !

     Về vấn đề của bạn mình xin tư vấn như sau:

     Theo khoản 3 Điều 51 BLHS: trong trường hợp một người phải chấp hành nhiều bản án  có hiệu lực pháp luật mà các bản án chưa được tổng hợp, thì chánh án ra quyết định tổng hợp các bản án theo quy định tại khoản 1, khoản  2 điều này. 

     Theo thông tư số 02/TTLN ngày 20./12/1991 của TANDTC_VKSNDTC (thông tư này ban hành nhằm hướng dẫn một số điểu luật BLHS 1991). Do khoản 3 điều 51 không có hướng dẫn cụ thể nên trong thực tế Tòa Án vẫn theo hướng dẫn của Thông tư nói trên.

     Vấn đề tổng hợp hình phạt được hướng dẫn tại Mục 5 Thông tư số 02, theo đó, trong trường hợp một người phải chấp hành nhiều bản án đã có hiệu lực pháp luật mà hình phạt của các bản án chưa được tổng hợp thì Chánh án Tòa án ra quyết định tổng hợp hình phạt. Nhưng được chia ra thành các trường hợp cụ thể như sau:

     

    -         Trường hợp các bản án đã có hiệu lực pháp luật đều của cùng một Toà án thì Chánh án Toà án đó ra Quyết định tổng hợp hình phạt.

    -         Trường hợp các bản án đã có hiệu lực pháp luật là của các Toà án khác nhau nhưng cùng cấp (cùng cấp huyện trong một tỉnh hoặc khác tỉnh, cùng cấp tỉnh, cùng cấp khu vực, cùng cấp quân khu) thì Chánh án Toà án ra bản án sau cùng (về mặt thời gian) ra quyết định tổng hợp hình phạt.

    -         Trường hợp các bản án đã có hiệu lực pháp luật là của các Toà án không cùng cấp thì Chánh án Toà án cấp cao hơn ra quyết định tổng hợp hình phạt, không phụ thuộc bản án của Toà án cấp cao hơn có trước hay có sau.

    -         Trường hợp các bản án đã có hiệu lực pháp luật có bản án là của Tòa án nhân dân, có bản án là của Tòa án quân sự thì việc tổng hợp hình phạt cũng được thực hiện như trên.

    -         Trường hợp trong số các bản án đã có hiệu lực pháp luật có bản án là của Toà án nước ngoài đã được Toà án Việt Nam công nhận, có bản án là của Toà án Việt Nam, thì Chánh án Toà án nhân dân tối cao ra Quyết định tổng hợp hình phạt.

     Thứ hai, về việc tổng hợp hình phạt. Theo khoản 2 điều 51 BLHS: "Khi một người đang phải chấp hành một bản án mà lại phạm tội mới, Tòa Án quyết định hình phạt đối với tội mới, sau đó tổng hợp với phần hình phạt chưa chấp hành của bản án trước rồi tiến hành hình phạt chung theo quy định tại điều 50 của bộ luật này. Như vậy tổng hợp cả 2 hình phạt là 30 năm tù (theo khoản 1 điều 50 BLHS) thì mức tổng hợp đối với hình phạt đã tuyên là tù có thời hạn thì mức tổng hợp không được vượt quá 30 năm tù. Trường hợp khi vào trại giam mới phát hiện bản án trước thì, Trại giam làm văn bản đề nghị Tòa án tổng hợp hình phạt.

       Trân trọng !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #218159   05/10/2012

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Chú lấy đâu ra BLHS 1991 thì anh chịu thua chú rồi, hổ danh dân Gio Linh - Quảng Trị quá.

    Người ta hỏi ngắn gọn mà chú là tân cử nhân luật lại trả lời lan man quá, sửa lại bài cho nó gọn đi chú Nhật Nam

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
  • #218201   06/10/2012

    cangkuru
    cangkuru

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 21 lần


     Xin chào !

     Lại gặp người quen ở đây nữa rồi. Xin hỏi quý danh tên là gì?

     Về vấn đề tư vấn trên thì bạn nên đọc kĩ nhé, Theo trên thông tư 02 hướng dẫn BLHS 1991, về khoản 3 Diều 51 bộ luật hình sự hiện hành không có hướng dẫn cụ thể nên thực tế tòa án vẫn áp dụng theo hướng của thông tư 02. Chứ không phải là trong trường hợp này dùng thông tư 02 làm căn cứ nha bạn.

    Thứ 2, vì vấn đề của nguời hỏi không rõ ràng nên mình muốn nêu lên phần tổng quát để bạn đọc hiểu có thể hiểu rõ hơn.

    Thứ 3, bạn có ý kiến thì mình ghi nhận. Nhưng bạn hãy cư xử theo cách của 1 người có học thức nhé. Không biết bạn là ai, là người như thế nào, nhưng tôi thấy bạn phải học hỏi nhiều thứ lắm đấy.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cangkuru vì bài viết hữu ích
    doicatbui (06/05/2016)
  • #218210   06/10/2012

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


     

    cangkuru viết:

     

     Xin chào !

     Lại gặp người quen ở đây nữa rồi. Xin hỏi quý danh tên là gì?

     Về vấn đề tư vấn trên thì bạn nên đọc kĩ nhé, Theo trên thông tư 02 hướng d���n BLHS 1991, về khoản 3 Diều 51 bộ luật hình sự hiện hành không có hướng dẫn cụ thể nên thực tế tòa án vẫn áp dụng theo hướng của thông tư 02. Chứ không phải là trong trường hợp này dùng thông tư 02 làm căn cứ nha bạn.

    Thứ 2, vì vấn đề của nguời hỏi không rõ ràng nên mình muốn nêu lên phần tổng quát để bạn đọc hiểu có thể hiểu rõ hơn.

    Thứ 3, bạn có ý kiến thì mình ghi nhận. Nhưng bạn hãy cư xử theo cách của 1 người có học thức nhé. Không biết bạn là ai, là người như thế nào, nhưng tôi thấy bạn phải học hỏi nhiều thứ lắm đấy.

     

     

     

    Chú em nóng quá nên đọc không kỷ bài anh rồi, ở trên anh chỉ hỏi chú là lấy đâu ra BLHS 1991? Theo anh được học thì anh chỉ biết là trước giờ nước CHXHCN Việt Nam chỉ có 02 BLHS đó là : BLHS 1985 và BLHS 1999, và các bộ luật này được sửa đổi các năm 1989,1991, 1992, 1997 ( đối với BLHS 1985), 2009 ( đối với BLHS 1999), những lần sửa đồi này thì ngôn ngữ luật học gọi là "luật sửa đổi bổ sung ..." chứ không phải là Bộ Luật Hình Sự đâu nha chú. Anh thấy chú không phân được nên nhắc khéo chú mà chú lại không nhận ra....

    Đó là chưa xét về mặt nội dung câu trả lời của chú là quá lan man mà chưa gút được vấn đề, đồng thời đó cũng là một câu trả lời sai.

     

     

    dinhthaokl viết:

     

    Ngày 17/8/2011 Nguyễn Thị  H bị TAND tỉnh H xử phạt 18 năm tù về tội mua bán trái phép chất ma túy. Khi bản án có hiệu lực pháp luật phát hiện năm 1998 Nguyễn Thị H còn bị TAND tỉnh M tuyên phạt 13 năm tù về tội vận chuyển trái phép chất ma túy nhưng chưa được thi hành. 

    Hỏi: trong trường hợp trên ai là người quyết định tổng hợp hình phạt đối với Nguyễn Thị H ? Việc tổng hợp hình phạt như thế nào? 

     

     

    Theo đề bài thì Nguyễn Thị H  bị Tòa án tỉnh M tuyên phạt 13 năm tù từ năm 1998, tính đến năm 2011 thì đã trên 10 năm, theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 55 BLHS 1999 thì thời hiệu thi hành bản án đã hết, nếu như trong thời gian đó mà H không có lệnh truy nã, không phạm tội mới thì H sẽ không phải thi hành bản án đó nữa nên không đặt ra vấn đề tổng hợp hình phạt.
     
    Giả sử thời hiệu thi hành bản án của H còn thì cách tổng hợp theo quy định tại khoản 3 Điều 51 và Điều 50 BLHS 1999.
    Thẩm quyền = Chánh án Tòa án tỉnh H
    Việc tổng hợp này thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 51. Hình phạt sau = 18 năm + thời hạn chưa chấp hành trước 13 năm = 31 năm, áp dụng nguyên tắc theo Điều 50 => 30 năm.
    Chú em xem lại quy định nha, và cách trả lời nữa, phải làm sao ngắn gọn và dễ hiểu chứ không phải trích luật ra để đó rồi không biết áp dụng Điều  nào khoản nào cả nhé, cả thuật ngữ luật học nữa. 
    Chúc chú sớm tìm được việc làm nhé, bữa nào ghé anh nhậu chơi. ha ha

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
  • #218211   06/10/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

     

    Chào các bạn!

    Có lẽ các bạn làm vấn đề hơi căng thẳng rồi. Tôi nghĩ vấn đề cũng không có gì nên các bạn cũng không nên quá khích quá.

    Theo tôi hiểu thì bạn Phapluat 247 đang lưu ý bạn canguru chú ý một chút về việc nêu tên văn bản là BLHS 1991. Vì theo tôi được biết thì Không có BLHS 1991 mà chỉ có luật sửa đổi, bổ sung một số điều của BLHS năm 1985 ban hành ngày 12/08/1991 thôi. cho nên bạn canguru nói BLHS 1991 là chưa chính xác.

    Việc trả lời câu hỏi của chủ topic thì bạn canguru đã trích dẫn đúng văn bản rồi. Trong đó đã nêu ra từng trường hợp cụ thể. Bạn dinhthaokl có thể tham khảo, tự phân tích để áp vào tình huống của mình (Vì đây là bài tập của sinh viên, bạn phải tự làm thôi).

    Tôi cũng có ý kiến một chút với bạn dinhthaokl là khi bạn làm bài tập trên và trích dẫn thông tư liên tịch số 02 thì nên có một câu là: dù văn bản này đã lâu, và là văn bản hướng dẫn luật cũ nhưng nó vẫn chưa hề bị thay thế bởi các văn bản, nó không trái với BLHS hiện hành nên nội dung hướng dẫn vẫn có giá trị áp dụng.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #218212   06/10/2012

    cangkuru
    cangkuru

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 21 lần


    Mà bạn là ai mà biết về mình hơi nhiều đó ha.

     
    Báo quản trị |  
  • #383811   18/05/2015

    nhưng phải theo hướng có lợi cho BC áp dụng Đ 42 BLHS 1985, mức hình phạt tối đa không quá 20 năm tù .

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-