Thẩm quyền thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #221277 21/10/2012

    ngngben

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thẩm quyền thu hồi đất

    Xin Dân Luật vui lòng cho biết:

    -Thẫm quyền thu hồi đất (thổ+thổ quả+ruộng) của chủ tịch tỉnh theo luật năm 2003-2004 là bao nhiêu ha?

    -Phó chủ tịch Tỉnh ký Quyết Định thu hồi gần 70 ha-năm 2003- có đúng thẫm quyền về chức danh và về số lượng đó không?

    -Văn bản luật hay nghị định nào nói rõ việc nầy(Chủ tịch/Phó chủ tịch+số lượng ha đất có thẫm quyền thu hồi)

    Xin Dân Luật vui lòng giải đáp giúp đỡ, vô cùng cảm ơn!

     
    16775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221286   21/10/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Thân chào ngngben!

    Theo quy định của Luật Đất đai năm 2003:

     

    Điều 44. Thẩm quyền thu hồi đất

    1. Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

    3. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi đất quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không được uỷ quyền.

    Như vậy, trong phạm vi quản lý của mình thì Chủ tịch UBND đại diện cho UBND có thẩm quyền thu hồi đất trong diện tích - địa giới hành chính thuộc phạm vi mình quản lý theo quy định của pháp luật. Theo đó:

    Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài.

    Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #221430   22/10/2012

    ngngbenks
    ngngbenks

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Kính gửi bạn Khắc Duy!

    Cám ơn bạn có thông tin trả lời trợ giúp về "việc thu hồi đất". Nay tôi trình bày thêm chi tiết nhờ bạn giúp ý kiến về luật:

    -Năm 1998 , Phó Thủ Tướng Ngô Xuân Lộc"ban hành QĐ số 1126/QĐ-TTg về thành lập và phê duyệt dự án đầu tư xây dựng "Khu Công Nghiệp Bắc Mỹ Thuận" tỉnh Vĩnh Long có diện tích 73,15 ha.

    Chính quyền VL thành lập Hội Đồng Đền Bù Giải Tỏa đợt 1 vào thời điểm1999 gồm 19,71 ha, giá 1m2 đất vườn là 18.ooo đ.

    -Năm 2001, tiến hành giải tỏa đền bù phần đất kề cận trong cùng một ấp, trả 18.000đ.( Dân khiếu nại về hệ số K trong Nghị Định 22 chính quyền không áp dụng khi giá đất đai ngoài thị trường lúc đó có biến động về giá , tăng vọt lên gấp 4 lần giá của Tỉnh ban hành)

    -Sau đó,ngày 8-8-2002, Chính Phủ có QĐ số 670/QĐ-TTg ngừng triển khai "KCN Bắc Mỹ Thuận" đồng thời chuyển chức năng KCN này sang phục vụ Du Lịch-Thương Mại-Đô Thị.(Lúc nầy đất để hoang hóa dài dài đến năm 2011)

    -Năm 2003, CQ tỉnh VL có QĐ 3142/QĐ.UB về việc thu hồi 67,33 ha (khu đất kể trên) giao Ban Quản Lý dự án để xây dựng Khu Đô Thị mới Bắc Mỹ Thuận.

    ( Vậy, khi thu hồi đất làm KCN/ BMT chỉ có "QĐ phê duyệt" chứ không có ban hành "QĐ thu hồi" cho hộ dân bằng Văn Bản với tên tuổi -địa chỉ- diện tích đất , vậy đúng hay sai?

    Tới 2003 , CQ Tỉnh mới ra QĐ thu hồi, Phó Chủ Tịch Tỉnh ký tên, diện tích 67,33ha cũng không ban hành QĐ tới tay dân. Lúc nầy ai muốn lãnh tiền đền bù cứ lãnh, ai không nhận đền bù cứ ở lại.Đất để hoang hóa, quy hoạch treo dài trên 10 năm hoang phí.

    Tới 2008, CQ Tỉnh VL chẳng xây dựng gì cả, mà giao đất cho Nhà Máy Bia Sài Gòn kinh doanh sử dụng. Còn  nhiều Hộ dân không nhận tiền đền bù (18000đ/m2) tiếp tục ở trên đất của mình và đâm đơn khiếu nại chẳng ai giải quyết.

    -Năm 2009, Tỉnh giao xuống cho Thị Xã VL dùng Nghị Định 84/2007 cưỡng chế các hộ dân còn ở trên đất họ dù chưa nhận tiền đền bù, chưa nhận tái định cư dể an cư lạc nghiệp

    -Tới năm nay, CQ cũng chưa giải quyết Khiếu nại của dân.

     

    Vậy:

     

    -Bị lấy đất mà người dân không cầm được tờ giấy QĐ như kể trên thì Chính Quyền có thu hồi chính đáng? có đúng theo thủ tục luật không? Các hộ dân bị mất đất có giấy tờ gì chứng minh mình bị Nhà Nước thu hồi đất?

     

    -Năm 2003, Phó Chủ Tịch Tỉnh ký thu hồi số lượng đất 67,33ha có hợp pháp, đúng quy định thẩm quyền không?(Hình như Tỉnh chỉ có quyền thu hồi từ 1 ha trở xuống, trên số nầy phải là Thủ Tướng)

    ( căn cứ vào văn bản-nghị định nào?)

    -Tỉnh có ra QĐ thu hồi số 3142 năm 2003 nhưng không ban hành giá theo thời điểm 2003 là đúng hay sai? Vẫn giữ giá 18000đ/m2.

    Người nông dân chúng tôi chỉ có vài công đất để ở và trồng trọt nuôi thân, CQ lấy đất giá rẻ mạt rồi thu tiền cho thuê giá gắp ba bốn con 0, lại lấy của kẻ nghèo mà đưa cho kẻ giàu sử dụng phây phây thì không biết là chủ trương chính sách gì?

    Nay tôi rất mong bạn trả lời giúp, rất cám ơn.

     
    Báo quản trị |