Thẩm quyền thi hành án dân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #87418 09/03/2011

    ngochoang1



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1880
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Thẩm quyền thi hành án dân sự?

    chào all ạ!
    xin hỏi có thể tư vấn giúp tôi về tình huống của tôi ạ!
    xin cảm ơn ạ!

    Bản án dân sự phúc thẩm ngày 1/1/2009 của Tòa án nhân dân tỉnh X đã xử y án sơ thẩm của Tòa án huyện Y theo hướng quyết định buộc ông A phải trả căn nhà cấp 4 ở xã E huyện Y tỉnh X cho ông B. Giả sử trường hợp ông A có nơi cư trú tại huyện V tỉnh X, ông b có nơi cư trú tại huyện H tỉnh X và ngày 2/2/2010, ông B có đơn yêu cầu thi hành án trả nhà đất.

    Hỏi:

    1. Căn cứ vài Luật thi hành án dân sự 2008, thì hãy xác định Cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền thi hành án trong trường hợp trên và giải thích rõ tại sao?

    2. Chỉ có ông B mới có quyền yêu cầu thi hành bản án trên có đúng không? Tại sao?

    Mong tư vấn giúp ạ!
     
    15231 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngochoang1 vì bài viết hữu ích
    ubndphuthu@gmail.com (27/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87694   11/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Em hãy tham khảo các điều luật sau:

    Điều 35. Thẩm quyền thi hành án

    1. Cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện có thẩm quyền thi hành các bản án, quyết định sau đây:

    a) Bản án, quyết định sơ thẩm của Toà án cấp huyện nơi cơ quan thi hành án dân sự có trụ sở;

    b) Bản án, quyết định phúc thẩm của Tòa án cấp tỉnh đối với bản án, quyết định sơ thẩm của Toà án cấp huyện nơi cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện có trụ sở;

    c) Quyết định giám đốc thẩm, tái thẩm của Tòa án cấp tỉnh đối với bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án cấp huyện nơi cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện có trụ sở;

    d) Bản án, quyết định do cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện nơi khác, cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh hoặc cơ quan thi hành án cấp quân khu ủy thác.

    Điều 30. Thời hiệu yêu cầu thi hành án

    1. Trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #89090   18/03/2011

    ngochoang1
    ngochoang1



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1880
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    thưa luật sư, liệu có trường hợp nào cơ quan thi hành án huyện Y ủy thác cho cơ quan thi hành án huyện V ( nơi cư trú của người phải thi hành án ) khong ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #239756   16/01/2013

    quanchinh
    quanchinh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình bổ sung thêm:

    - Theo quy định của Luật thi hành án dân sự thì người được thi hành án và người phải thi hành án đều có quyền làm đơn yêu cầu thi hành án.

    - Trong trường hợp bạn hỏi cơ quan thi hành án huyện Y không thể ủy thác cho cơ quan thi hành án huyện V. bởi vì tài sản phải thi hành án nằm ở huyện Y.

     
    Báo quản trị |