DanLuat 2015

Thẩm quyền, phạm vi lập vi bằng được quy định như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #153050 06/12/2011

    thanhtuyendhv

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thẩm quyền, phạm vi lập vi bằng được quy định như thế nào?

    Chào mọi người, mọi người cho e hỏi lập vi bằng là gì? e cảm ơn! 

    Mọi người cho e hỏi thẩm quyền, phạm vi lập vi bằng được quy định như thế nào? e Cám ơn!

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 06/12/2011 01:03:42 CH ghép bài
     
    6302 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #153131   06/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Vi bằng là một "bức ảnh" của một tình huống pháp lý cụ thể nào đó mà nó tạo thành một chứng cứ không thể tranh cãi ở tòa án.
    Theo quy định tại Điều 25 Nghị định61/2009/NĐ-CP. Thẩm quyền, phạm vi lập vi bằng

    1. Thừa phát lại có quyền lập vi bằng đối với các sự kiện, hành vi theo yêu cầu của đương sự, trừ trường hợp quy định tại Điều 6 của Nghị định này, các trường hợp vi phạm quy định về bảo đảm an ninh, quốc phòng, đời tư, đạo đức xã hội và các trường hợp pháp luật cấm.

    2. Thừa phát lại được lập vi bằng các sự kiện, hành vi xảy ra trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh.

    Điều 26. Thủ tục lập vi bằng

    1. Việc lập vi bằng phải do chính Thừa phát lại thực hiện. Thư ký nghiệp vụ Thừa phát lại có thể giúp Thừa phát lại thực hiện việc lập vi bằng, nhưng Thừa phát lại phải chịu trách nhiệm về vi bằng do mình thực hiện.

    2. Vi bằng chỉ ghi nhận những sự kiện, hành vi mà Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến; việc ghi nhận phải khách quan, trung thực.

    3. Trong trường hợp cần thiết Thừa phát lại có quyền mời người làm chứng chứng kiến việc lập vi bằng.

    4. Vi bằng lập thành 03 bản chính: 01 bản giao người yêu cầu; 01 bản gửi Sở Tư pháp thành phố Hồ Chí Minh để đăng ký trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày lập vi bằng; 01 bản lưu trữ tại văn phòng Thừa phát lại theo quy định của pháp luật về chế độ lưu trữ đối với văn bản công chứng.

    5. Trong thời hạn không quá 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận được vi bằng, Sở Tư pháp thành phố Hồ Chí Minh phải vào sổ đăng ký vi bằng Thừa phát lại.

    Bạn xem tại đây:www.vanphongthuaphatlai.com.vn



    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 06/12/2011 01:38:36 CH Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 06/12/2011 01:37:55 CH Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 06/12/2011 01:37:20 CH Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 06/12/2011 01:36:38 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |