Thẩm quyền ký Hợp đồng lao động với Tổng Giám đốc trong công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #461821 19/07/2017

    TCS

    Sơ sinh


    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thẩm quyền ký Hợp đồng lao động với Tổng Giám đốc trong công ty TNHH

    K/g:Luật sư

    Luật sư cho mình hỏi về việc ký HĐLĐ với chức danh Tổng Giám đốc trong Công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Tổng Giám đốc bên mình là thành viên Hội đồng thành viên, đồng thời là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Vậy trong trường hợp này thì công ty có phải ký Hợp đồng lao động với chức danh TGĐ hay không? Và ai sẽ là người có thẩm quyền ký HĐLĐ?

    Mình dọc trong Luật Doanh nghiệp 2014 thì Tổng Giám đốc được ký kết hợp đồng nhân danh công ty, trừ trường hợp thuộc thẩm quyền của HĐTV (Điểm e, K1, D64 Luật Doanh nghiệp). 

    Vậy thì nểu chủ tịch HĐTV bên mình được HĐTV ra quyết định ký hợp đồng lao động với TGĐ thì hợp đồng lao động này có hiệu lực hay không?

    Xin cảm ơn luật sư

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    1905 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TCS vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539911   29/02/2020

    Chào bạn

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời

    Theo quy định tại điều 65 Luật doanh nghiệp 2014 thì điều kiện và tiêu chuẩn làm tổng giám đốc, giám đốc như sau:

    Điều 65. Tiêu chuẩn và điều kiện làm Giám đốc, Tổng giám đốc

    1. Có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng không được quản lý doanh nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 18 của Luật này.

    2. Có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản trị kinh doanh của công ty, nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

    3. Đối với công ty con của công ty có phần vốn góp, cổ phần do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ thì ngoài các tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không được là vợ hoặc chồng, cha đẻ, cha nuôi, mẹ đẻ, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi, anh ruột, chị ruột, em ruột, anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người quản lý công ty mẹ và người đại diện phần vốn nhà nước tại công ty đó.

    Thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên cũng có thể được bổ nhiệm làm tổng giám đốc.

    Về vấn đề ký hợp đồng lao động với tổng giám đốc, theo quy định tại điểm đ khoản 2 điều 56 Luật doanh nghiệp 2014

    Điều 56. Hội đồng thành viên

    2. Hội đồng thành viên có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    đ) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, bãi nhiệm, ký và chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;

    Theo quy định trên thì Hội đồng thành viên sẽ có quyết định bổ nhiệm và ký hợp đồng với tổng giám đốc và chủ tịch hội đồng thành viên sẽ là người đứng ra thay mặt hội đồng thành viên ký hợp đồng lao động với Tổng giám đốc. Công ty bạn thực hiện như trên là đúng quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatducan vì bài viết hữu ích
    Wip (03/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, thạc sỹ Nguyễn Xuân Vinh

Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội

Điện thoại liên hệ: 0989 553689

E-mail: luatsunguyenxuanvinh@gmail.com