Thẩm quyền ký hồ sơ điều chỉnh GCNĐKĐT: Tổ chức kinh tế hay nhà đầu tư?

Chủ đề   RSS   
  • #544278 26/04/2020

    Thẩm quyền ký hồ sơ điều chỉnh GCNĐKĐT: Tổ chức kinh tế hay nhà đầu tư?

    Thưa Luật Sư,
     
    Khoản 1 Điều 45 NĐ 118/2015/NĐ-CP quy định: "Kể từ ngày được cấp GCNĐKDN hoặc giấy tờ khác có giá trị pháp lý tương đương, tổ chức kinh tế do nhà đầu tư nước ngoài thành lập là nhà đầu tư thực hiện dự án đầu tư theo GCNĐKĐT"
     
    Điểm a Khoản 4 Điều 3 TT 16/2015/TT-BKHĐT quy định: Sau khi thành lập tổ chức kinh tế, tổ chức kinh tế là nhà đầu tư đứng tên và ký các văn bản, biểu mẫu thực hiện thủ tục đầu tư và báo cáo hoạt động đầu tư tại Việt Nam."
     
    Vậy, nếu sau khi tổ chức kinh tế (công ty trong nước) đã được thành lập nhưng người đại diện theo pháp luật của công ty trong nước không ký các văn bản, biểu mẫu thực hiện điều chỉnh GCNĐKĐT. Thay vào đó, người đại diện của nhà đầu tư nước ngoài vẫn tiếp tục đứng tên và ký các văn bản, biểu mẫu này thì có được không?
     
    Trân trọng,
    Tùng Nguyễn
     
    565 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buonvjchan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544290   27/04/2020

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 756
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 89 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề bạn hỏi, Queenlaw tư vấn như sau:

    Theo quy định của Luật ban hành VBQPPL thì Bộ trưởng ban hành thông tư để quy định chi tiết điều, khoản, điểm được giao trong luật, nghị định.

    Luật Đầu tưNghị định số 118/2015/NĐ-CP không thấy có điều khoản nào giao cho Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết việc "ký các văn bản", do đó điều khoản nêu trên của TT là bất hợp pháp.

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn embesatthu vì bài viết hữu ích
    gawnpcapital (27/04/2020) buonvjchan (27/04/2020)
  • #544312   27/04/2020

    luật đã qui định rất rõ ràng rằng sau khi được cấp gcndkdt thì tổ chức kinh tế được thành lập chính là nhà đầu tư thực hiện dự án đầu dầu tư theo cndkdt.Sau khi dc thành lập thì nhà đầu tu (là tổ chức kinh tế đc  thành lập) ký các văn bản giấy tờ điều chỉnh,báo cáo đầu tư.như vậy nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân hoặc đại diện theo ủy quyền nếu là tổ chức muốn ký các loại giấy tờ nói trên phải với tư cách là đại diện theo pháp luật của tổ chức kte đã thành lập đó.

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Caogiabn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2020) gawnpcapital (27/04/2020) buonvjchan (28/04/2020)
  • #544322   27/04/2020

    Cảm ơn Queenlaw về ý kiến tư vấn! Mình xin trao đổi thêm như sau:

    Các điểm c, d K3 Đ68 của Luật đầu tư có nêu trách nhiệm, quyền hạn của Bộ KHĐT

    c) Ban hành biểu mẫu thực hiện thủ tục đầu tư tại Việt Nam và đầu tư từ Việt Nam ra nước ngoài;

    d) Hướng dẫn, phổ biến, tổ chức thực hiện, theo dõi, kiểm tra, đánh giá việc thực hiện vbqppl về đầu tư;

    Do đó, mình không thấy quy định nêu trên có gì bất hợp pháp cả. Mình chỉ thắc mắc rằng Điểm a K4 Đ3 của TT 16 đã trao quyền thực hiện thủ tục điều chỉnh GCNĐKĐT cho công ty dự án trong nước; vậy nhà đầu tư nước ngoài là chủ sở hữu/công ty mẹ của công ty dự án trong nước có được trực tiếp thực hiện thủ tục điều chỉnh này không? 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buonvjchan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/04/2020)