Thẩm Quyền Giải Quyết Ly Hôn ?

Chủ đề   RSS   
  • #372531 04/03/2015

    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 141 lần


    Thẩm Quyền Giải Quyết Ly Hôn ?

    Bạn Đọc Có Hỏi Luật Sư 

    ANH TUẤN ƠI, XIN HÃY TƯ VẤN DÙM EM CHUYỆN NÀY NHE....

    -HAI VỢ CHỒNG E CƯỚI NHAU ĐƯỢC 5 NĂM VÀ CÓ VỚI NHAU ĐƯỢC MỘT CHÁU TRAI 3 TUỔI. NHƯNG VÌ ĐÃ THƯỜNG XUYÊN XẢI RA MẪU THUẪN CÃI VÃ NÊN K THỂ CHUNG SỐNG VỚI NHAU ĐƯỢC NỮA, E XIN NHỜ A CHỈ DÙM E THỦ TỤC LÀM ĐƠN LY HÔN.

    - E XIN HỎI A MỘT VẤN ĐỀ NỮA LÀ....HIỆN TẠI HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ CỦA E LÀ Ở HẬU GIANG CÒN VỢ E LÀ Ở SÓC TRĂNG, NHƯNG HAI VỢ CHỒNG E ĐỀU Ờ CẦN THƠ ĐỂ ĐI LÀM VÀ CON E CUNG Ở CẦN THƠ MÀ CHỈ CÓ SỔ TẠM TRÚ THÔI, A CHO E HỎI LA BÂY GIỜ E GỞI ĐƠN LY HÔN LA GỞI Ở DÂU.....;VÀ THỦ TỤC RA SAO.......

    -NHÀ CỦA E ĐANG Ở LÀ DO MẸ E MUA CHO E TRƯỚC KHI CƯỚI, ZẬY CHO E HỎI KHI LY HÔN TÀI SẢN NÀY CÓ GỌI LÀ TÀI SẢN RIÊNG CỦA E KHÔNG......

    -NẾU K LÀ TÀI SẢN RIÊNG THÌ CHIA RA SAO........

    - E CÓ QUYỀN NUÔI CON CỦA E K........

    E XIN CHÂN THÀNH CÁM ƠN ANH................

    XIN A HÃY TƯ VẤN GIÚP E.................

     

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho chúng tôi ! Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn xin trả lời bạn như sau:

     

    Thứ nhất, vấn đề về thẩm quyền khi ly hôn thì theo BLTTDS sửa đổi bổ sung năm 2011 được quy định như sau:

    Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

    1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

    a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    2. Thẩm quyền giải quyết việc dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

    h) Toà án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;

    Điều 36. Thẩm quyền của Toà án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu

    1. Nguyên đơn có quyền lựa chọn Toà án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:

    a) Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;

    ….

    Như vậy, nếu bạn ly hôn thuận tình bạn có quyền thỏa thuận với vợ để lựa chọn tòa án giải quyết (Tòa án nơi vợ hoặc chồng đang cư trú hoặc tòa án nơi hai vợ/chồng đang sinh sống. Tức bạn có thể thỏa thuận lựa chọn Tòa án nơi đăng ký thường trú của một trong hai bên là Tòa án tại Hậu Giang hoặc Tòa án tại Sóc Trăng hoặc nơi hai vợ chồng bạn hiện đang đăng ký tạm trú là Tòa án tại Cần Thơ).

    Nếu ly hôn đơn phương theo luật tố tụng dân sự bạn phải nộp đơn xin ly hôn tại nơi bị đơn có hộ khẩu thường trú hoặc nơi cuối cùng bị đơn lưu trú trong thời hạn 06 tháng gần nhất (Tức ở Sóc Trăng hoặc Cần Thơ).

    - Trình tự, thủ tục của bạn còn tùy theo trường hợp hai vợ chồng thuận tình ly hôn hay bạn đơn phương ly hôn. Bạn làm rõ để mình có thể tư vấn cụ thể cho bạn nhé.

    Thứ hai, theo quy định tại Điều 43 Luật HNGĐ 2014 quy định rằng tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân… Như vậy, ngôi nhà mà mẹ bạn mua cho bạn trước thời kỳ hôn nhân được coi là tài sản riêng của bạn. Và theo khoản 4 điều 59 thì nguyên tắc giải quyết tài sản khi ly hôn là tài sản riêng của vợ, chồng vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Thứ ba, theo khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định “con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”. Trường hợp con của hai bạn trên 36 tháng tuổi như vậy quyền nuôi con lúc ấy giữa hai vợ chồng sẽ là ngang nhau, hai vợ chồng có thể tự thỏa thuận với nhau về quyền nuôi con.

     

    Mọi thông tin cần trao đổi thêm, vui lòng gửi thông tin về địa chỉ: Số 9, ngách 6A, ngõ 6 Đường Phạm Văn Đồng, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội để trao đổi chi tiết và cụ thể hơn trong mọi vấn đề (nếu có phát sinh).

     

    Trân trọng & cảm ơn./

     

     

     
    5537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận