DanLuat 2015

Thẩm quyền đính chính tên đệm trên giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #498169 30/07/2018

    linhtrang123456
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 1825
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 8 lần


    Thẩm quyền đính chính tên đệm trên giấy khai sinh

    Ông Nguyễn Văn A làm sổ hộ khẩu vào năm 2003, tuy nhiên vào năm 2004 ông làm giấy chứng minh nhân dân nhưng mang tên Nguyễn Minh A. Năm 2005 ông có nhu cầu làm giấy khai sinh, lúc này ông được công chức tư pháp hộ tịch xã làm giấy khai sinh mang tên Nguyễn Minh A theo giấy chứng minh nhân dân. hiện tại ông muốn đính chính lại, tuy nhiên công chức tư pháp cho rằng đây là việc của công an xã, công an xã thì cho rằng đây là việc của tư pháp hộ tịch. cả hai bên không thống nhất được quan điểm chung nên chưa lập thủ tục để ông A đính chính tên đệm của mình. Trường hợp trên xử lý như thế nào?

     
    165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498172   30/07/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (415)
    Số điểm: 4057
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 145 lần


    Về vấn đề này mình có một số ý kiến trao đổi như sau:
     
    Theo Khoản 1 Điều 26 và Khoản 2 Điều 7 Luật Hộ tịch 2014:
     
    "Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch
     
    1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự."
     
    "Điều 7. Thẩm quyền đăng ký hộ tịch.
    ...
    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau, trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều này:
    ...
    b) Đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước; xác định lại dân tộc;"
     
    Như vậy, trong trường hơp này thì ông A phải tiến hành thay đổi nội dung giấy khai sinh và cơ quan tiến hành thay đổi nội dung trên giấy khai sinh là Ủy ban nhân dân cấp huyện.
     
    Sau khi tiến hành thay đổi nội dung trên giấy khai sinh thì ông A phải tiến hành đăng ký thay đổi chứng minh nhân dân theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP.
     
    "Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân
     
    1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :
     
    a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
     
    b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
     
    c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
    ...."
     
    Thủ tục cấp đổi chứng minh sẽ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 6 Nghị định 05/1999/NĐ-CP (nội dung này được hướng dẫn và sửa đổi bởi Thông tư 04/1999/TT-BCANghị định 170/2007/NĐ-CP).
     
    Tóm lại, trường hợp này thẩm quyền không thuộc về cán bộ hộ tịch xã và công an xã, anh có thể đối chiếu với các quy đinh trên để trình bày với ông A và công an xã.
     
    Báo quản trị |  
  • #498212   30/07/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (135)
    Số điểm: 825
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 26 lần


    Theo Điều 26, Luật hộ tịch 2014 quy định về đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch, bổ sung hộ tịch thì cá nhân có quyền thay đổi họ, chữ đệm và tên trong trường hợp sau:

    - Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

    -  Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #498227   31/07/2018

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    Cách làm của ông A như sau:

    1. Đến tư pháp xã làm thủ tục cấp giấy khai sinh (bản đăng ký lại) với tên Nguyễn Minh A

    2. Đến tư pháp huyện hoặc tỉnh để cải chính tên đệm trên giấy khai sinh từ Nguyễn Minh A thành Nguyễn Văn A.

    3. Đến công an xã để bổ sung nội dung thay đổi trên sổ hộ khẩu từ Nguyễn Minh A thành Nguyễn Văn A

    4. Đến công an huyện để làm thủ tục cấp chứng minh nhân dân mang tên Nguyễn Văn A

    5. Sau đó đi làm lại các giấy tờ cần thiết khác như bằng lái xe, thẻ hưu trí (nếu có).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-