THẨM QUYỀN CƯỠNG CHẾ THÁO DỠ CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG KHÔNG PHÉP

Chủ đề   RSS   
  • #117202 12/07/2011

    tbxd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THẨM QUYỀN CƯỠNG CHẾ THÁO DỠ CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG KHÔNG PHÉP

    Chào các bạn!
    Theo Nghị định 12/2009/NĐ-CP thì chủ tịch UBND cấp phường không có thẩm quyền cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẽ tại đô thị. Vậy theo các bạn chủ tịch UBND phường có thẩm quyền cưỡng chế tháo dỡ các công trình xây dựng không phép tại địa phương mình quản lý hay không? Nếu có thẩm quyền thì căn cứ theo cơ sở pháp lý nào?
    Trân trọng chào các bạn!
     
    19955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117304   13/07/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

              Chủ tịch UBND phường có thẩm quyền ra quyết định đình chỉ thi công công trình xây dựng theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP. Điều 17 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP quy định thẩm quyền xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã như sau:

                - Quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với công trình xây dựng vi phạm thuộc địa bàn mình quản lý; quyết định cưỡng chế phá dỡ đối với công trình xây dựng vi phạm thuộc địa bàn do mình quản lý.

                  - Tổ chức thực hiện cưỡng chế tất cả các công trình xây dựng vi phạm theo quyết định cưỡng chế của Chủ tịch UBND cấp xã, Chủ tịch UBND cấp huyện và Chánh thanh tra Sở Xây dựng...

    Căn cứ vào Điều 24 Nghị định 180/2007/NĐ-CP "Cưỡng chế phá dỡ công trình vi phạm

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ và tổ chức phá dỡ:

    a) Sau thời hạn 03 ngày (kể cả ngày nghỉ), kể từ khi ban hành quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với công trình xây dựng không phải lập phương án phá dỡ;

    b) Sau 10 ngày (kể cả ngày nghỉ), kể từ khi ban hành quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với công trình xây dựng phải lập phương án phá dỡ mà chủ đầu tư không tự thực hiện các nội dung ghi trong biên bản ngừng thi công xây dựng.

    2. Chủ đầu tư phải chịu toàn bộ chi phí lập phương án phá dỡ và chi phí tổ chức cưỡng chế phá dỡ.

    3. Đối với công trình xây dựng vi phạm mà do Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc Sở Xây dựng cấp Giấy phép xây dựng, trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi Ủy ban nhân dân cấp xã ban hành quyết định đình chỉ thi công xây dựng, Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm gửi hồ sơ lên Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện. Trong thời hạn 03 ngày, kể từ khi nhận được hồ sơ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện phải ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã chịu trách nhiệm tổ chức cưỡng chế phá dỡ."

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (13/07/2011) hiennguyen77 (14/09/2012)
  • #118304   17/07/2011

    tbxd
    tbxd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư!

    Căn cứ khoản 3 điều 23 NĐ12/2009/NĐ-CP : "
    1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh tổ chức cấp Giấy phép xây dựng đối với các công trình xây dựng cấp đặc biệt, cấp I; công trình tôn giáo; công trình di tích lịch sử - văn hoá; công trình tượng đài, quảng cáo, tranh hoành tráng thuộc địa giới hành chính do mình quản lý; những công trình trên các tuyến, trục đường phố chính trong đô thị; công trình thuộc dự án có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài; công trình thuộc dự án và các công trình khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng các công trình còn lại và nhà ở riêng lẻ ở đô thị thuộc địa giới hành chính do mình quản lý, trừ các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Ủy ban nhân dân xã cấp Giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại những điểm dân cư nông thôn đã có quy hoạch xây dựng được duyệt thuộc địa giới hành chính do mình quản lý."
    Như vậy về thẩm quyền cấp phép xây dựng thì chỉ có UBND phường là không có thẩm quyền cấp phép xây dựng mới. Vì thế, theo em nghĩ UBND cấp phường khong có thẩm  quyền cấp phép xây dựng mới thì sao có được thẩm quyền cưỡng chế tháo dỡ đối với công trình xây dựng không phép được.

    Mong ý kiến cảu luật sư về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #213637   14/09/2012

    hiennguyen77
    hiennguyen77

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn à: UBND cấp xa, phường, thị trấn, gọi tắt là CẤP XÃ. có nên chăng nhất thiết phải phân biệt như vậy. cách hiểu của bạn máy móc dẫn đến hiểu sai vấn đề.

    thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #215882   24/09/2012

    câu trả lời chỉ đúng đối với những địa phương mà ở đó phường, xã được thị xã, huyện giao cho thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn mình quản lý và quy mô nhỏ. tôi thống nhất ý kiến bạn đã hỏi. thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế phá dỡ công trình còn được quy định ở NĐ 37 về cưỡng chế nữa bạn ạ!

     
    Báo quản trị |