thẩm quyền của tòa án

Chủ đề   RSS   
  • #56469 12/07/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    thẩm quyền của tòa án

    Tôi có một câu hỏi về thẩm quyền của tòa án.
    Năm 1998, bà A được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sau đó, bà A chuyển nhà đi và cho em mình là ông B ở nhờ trên đất đó. Đến năm 2009 mảnh đất đó nằm trong diện quy hoch5, ông B xuất trình cho Ban bồi thường Giấy tặng cho đất, trong đó thể hiện bà A tặng cho QSDĐ cho ông B. Giấy viết tay ko được công chứng, chứng thực và Ban bồi thường đã bồi thường cho ông B 180.000.000 đồng. Bà A biết được việc này nên đã gửi đơn ra Tòa án yêu cầu Tòa giải quyết  buộc ông B phải trả lại số tiền 180.000.000 đồng mà ông B nhận được từ việc bồi thường đất cho bà A. Tòa ra thông báo trả lại đơn khởi kiện với lý do ko thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án mà thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp huyện. Theo các bạn, Tòa án ra thông báo trả lại đơn khởi kiện là đúng hay sai?
    Cập nhật bởi TRITHONGMINHNHANTAO ngày 13/07/2010 10:59:39 AM
     
    10810 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56481   12/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 66 lần


         Bạn muốn hỏi gì....?
         Bạn phải nêu câu hỏi mọi người mới giải đáp cho bạn được chứ....!!!

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56489   13/07/2010

    hienkhung
    hienkhung

    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


        Chào các bạn! Chắc là bạn trithongminhnhantao muốn hỏi việc trả lại đơn của Tòa án có đúng không. Theo như nội dung bạn viết thì bà A cho ông B ở nhờ trên đất của mình, sau đó ông B đã nhận tiền bồi thường đất do đất bị quy hoạch. Nay bà A khởi kiện ông B để đòi khoản tiền bồi thường ông B đã nhận của Ban bồi thường. Bạn không nói chi tiết về các sự kiện khác nhưng theo suy đoán của tôi thì bà A cho là đất bị quy hoạch thuộc quyền sử dụng của bà nên tiền bồi thường thuộc sở hữu của bà không phải thuộc quyền sở hữu của ông B. Do vậy, đây là quan hệ dân sự về "tranh chấp quyền sở hữu tài sản" theo khoản 2 Điều 25 Bộ luật tố tụng dân sự nên thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án. Như vậy, việc Tòa án cho là sự việc thuộc thẩm quyền giải quyết của Ủy ban và trả lại đơn cho bà A là không đúng. Tất nhiên, trong quá trình giải quyết vụ án bà A phải chứng minh đất nói trên thuộc quyền sử dụng hợp pháp của bà, bà chỉ cho ông B ở nhờ như trong nội dung bài viết bạn đã nói thì mới có căn cứ để tòa án chấp nhận yêu cầu của bà. Nếu ông B có yêu cầu phản tố cho là đất này thuộc quyền sử dụng hợp pháp của ông thì căn cứ vào Điều 136 Luật Đất đai để xem xét sự việc có thuộc thẩm quyền của Tòa án hay không tùy thuộc vào việc các đương sự có các loại giấy tờ gì về đất này không? các loại giấy tờ đó như thế nào? Mong nhận được các ý kiến khác của cả nhà! Trân trọng kính chào!

     
    Báo quản trị |  
  • #56508   13/07/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Bà A ko cho là mà mình viết là năm 1998, bà A được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sau đó, bà A chuyển nhà đi và cho em mình là ông B ở nhờ trên đất đó. Đến năm 2009 mảnh đất đó nằm trong diện quy hoạch, tức là đất của bà A nằm trong diện quy hoạch được bồi thường tiền nhưng ông B lại xuất trình cho Ban bồi thường Giấy tặng cho đất, trong đó thể hiện bà A tặng cho QSDĐ cho ông B. Giấy viết tay ko được công chứng, chứng thực và Ban bồi thường đã bồi thường cho ông B 180.000.000 đồng (còn có phải bà A ký tên trong Giấy tặng cho hay ko thì mình ko bàn ở đây). Vấn đề là thay vì bà A khiếu nại chủ tịch UBND huyện về việc bồi thường ko đúng đối tượng thì bà A lại chọn cách khởi kiện ra Tòa yêu cầu ông B trả 180.000.000 đồng đó. Mình muốn béết là việc trả lại đ ơn khỏi kiện là đúng hay sai.
    Câu hỏi mình có nêu rõ bà A đã được cấp GCNQSDĐ rồi.
    Cập nhật bởi TRITHONGMINHNHANTAO ngày 13/07/2010 11:10:53 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #56567   13/07/2010

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (641)
    Số điểm: 4723
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 236 lần


    Trời, tòa ko xử thì ai xử mà trả đơn kiện? Giả sử bạn là Ban bồi thường thì bạn biết giao cho ai khi cả hai tranh chấp đất đã có sổ - mà tiền thì đã đưa rồi? 
    Sự kiện hy hữu. Đúng là Ban bồi thường đã căn cứ vào giấy tặng cho không có công chứng là sơ sót về pháp lý. Ban bồi thường có thể ra quyết định hủy quyết định bồi thường vì hồ sơ không đúng quy định. Ông B nếu cố tình gian dối thì chắc chắn phải trả lại tiền đó cho nhà nước. Còn đất có thuộc bà B hay không thì sau khi có quyết định phân xử của Tòa, Ban bồi thường sẽ căn cứ vào đó để giải quyết bồi thường theo thủ tục chung.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #241766   25/01/2013

    giangleki
    giangleki

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xác định đây là tranh chấp đất đai hay tranh chấp dân sự (tranh chấp về tiền bồi thường), nhưng nếu đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì tòa án k được trả lại đơn như thế, chỉ có điều căn cứ nhận đơn là khoản 7 hay khoản 2 của điều 25 BLTTDS 

     
    Báo quản trị |