DanLuat 2015

Thẩm quyền chứng thực hợp đồng của UBND

Chủ đề   RSS   
  • #101364 09/05/2011

    nhvinhncnb

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thẩm quyền chứng thực hợp đồng của UBND

    Cho em hỏi:
    UBND cấp xã, thị trấn có quyền chứng thực giấy tờ hợp đồng mua bán dưới 50.000.000VND khong?
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 09/05/2011 02:58:57 CH
     
    3643 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #101705   11/05/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn. Theo mình thì:

    Liên quan tới hoạt động chứng thực, thì pháp luật chỉ quy định về thẩm quyền chứng thực đối với loại văn bản nào, chứ không quy định về thẩm quyền chứng thực đối với nội dung văn bản. Thực tế hoạt động chứng thực cũng chỉ là nhằm xác nhận sao y giấy tờ, hợp đồng, giao dịch và chữ ký của cá nhân trong các văn bản cần thực hiện.

    Căn cứ pháp lý đó là Nghị định 79/2007/NĐ-CP cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký tại Khoản 2 Điều 5:

    2. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã) có thẩm quyền và trách nhiệm:

    a) Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản bằng tiếng Việt;

    b)  Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản bằng tiếng Việt.

    Chủ tịch hoặc Phó chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã thực hiện chứng thực các việc theo quy định tại khoản 2 Điều này và đóng dấu của Uỷ ban nhân dân cấp xã.


    Việc tìm hiểu nội dung giá trị giao dịch ghi trong hợp đồng chỉ là nhằm mục đích tính phí chứng thực.



    Cập nhật bởi boyluat ngày 11/05/2011 12:43:07 SA

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #101500   10/05/2011

    nhvinhncnb
    nhvinhncnb

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    công chứng, chứng thực

    Luật sư cho em hỏi!!!
    Theo nghị định số 75/2002/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của chính phủ về công chứng, chứng thực thì UBND xã, thị trấn không có thẩm quyền chứng thực các hợp đồng, nhưng luật đất đai quy định các cơ quan này có thẩm quyền chứng thực các hợp đồng thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất...
    cho em hỏi vậy UBND xã, thị trấn có thẩm quyền công chứng, chứng thực không?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-