Thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #86904 07/03/2011

    tbxd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng

    Xin chào các bạn!
    Mình muốn biết tại các huyện hiện nay tại thành phố hồ chí minh thì thẩm quyền cấp phép xây dựng mới nhà phố thuộc về cơ quan nào? UBND xã có quyền cấp phép xây dựng mới không? Thủ tục xin cấp phép xây dựng như thế nào?
     
    18422 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #86942   07/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


     Thân chào bạn!

     Thẩm quyền cấp phép xây dựng như sau:

      Điều 23 của Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ quy định :
    1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh tổ chức cấp Giấy phép xây dựng đối với các công trình xây dựng cấp đặc biệt, cấp I; công trình tôn giáo; công trình di tích lịch sử - văn hoá; công trình tượng đài, quảng cáo, tranh hoành tráng thuộc địa giới hành chính do mình quản lý; những công trình trên các tuyến, trục đường phố chính trong đô thị; công trình thuộc dự án có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài; công trình thuộc dự án và các công trình khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng các công trình còn lại và nhà ở riêng lẻ ở đô thị thuộc địa giới hành chính do mình quản lý, trừ các đối tượng quy định tại khoản 1.

    3. Ủy ban nhân dân xã cấp Giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại những điểm dân cư nông thôn đã có quy hoạch xây dựng được duyệt thuộc địa giới hành chính do mình quản lý.

     Thủ tục cấp phép xây dựng ở huyện như sau:

    Người xin cấp giấy phép xây dựng phải có một trong những loại giấy tờ sau:
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Giấy đỏ), nếu làm nhà trên nền đất trống.
    -  Giấy chứng nhận QSHNƠ & QSDĐƠ (Giấy hồng) hoặc Giấy chứng nhận sở hữu nhà, nếu làm nhà trên nền nhà cũ.
    - Quyết định giao đất, cho thuê đất của các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ địa chính mà không có tranh chấp.

    - Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp (gồm: Bằng khoán điền thổ hoặc Trích lục, Trích sao bản đồ điền thổ, Bản đồ phân chiếc thửa, Chứng thư đoạn mãi đã thị     thực, đăng tịch, sang tên tại Văn phòng chưởng khế, Ty điền địa, Nha trước bạ).
    - Giấy tờ thừa kế nhà, đất được UBND phường xã xác nhận về thừa kế, không có tranh chấp.

    - Bản án hoặc Quyết định của Tòa án nhân dân hoặc Quyết định giải quyết tranh chấp đất đai đã có hiệu lực pháp luật.
    - Giấy tờ chuyển nhượng đất đai, mua bán nhà ở kèm theo quyền sử dụng đất ở được UBND Phường/Xã/Thị trấn, Quận/Huyện xác nhận không có tranh chấp.
    - Các loại giấy tờ hợp lệ về nhà ở, đất ở theo Quyết định 38/2000/QĐ - UB - ĐT ngày 19-6-2000 của UBND Thành phố.

    #0000ff;">    Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng mới nhà ở 
    Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng mới được lập thành 3 bộ và nộp tại UBND Quận/Huyện gồm:
    - Đơn xin cấp giấy phép xây dựng (theo mẫu) do chủ nhà đứng tên.
    - Bản sao có thị thực một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất, kèm theo bản trích lục bản đồ đất hoặc trích đo trên thực địa xác định sơ đồ ranh giới lô đất, cao độ và tỉ lệ đúng quy định địa chính.
    - Giấy phép đăng ký kinh doanh (nếu là công trình xây dựng của doanh nghiệp).
    - Hồ sơ thiết kế gồm: Mặt bằng công trình trên lô đất tỷ lệ 1/200-1/500, sơ đồ vị trí công trình, mặt bằng các tầng, mặt đứng và mặt cắt công trình tỷ lệ 1/100, mặt bằng móng, chi tiết mặt cắt móng, sơ đồ cấp thoát nước, điện.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #87797   11/03/2011

    tbxd
    tbxd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư cho biết tại sao khu vực quy hoạch đất nông nghiệp lại cho phép xây nhà ở?
    Đất trồng lúa và hoa màu chưa chuyển mục đích sư dụng có được cấp phép xây dựng không?
    Đất nông nghiệp nếu muốn chuyển mục đích sang đất ở thì đóng thuế như thế nào?
    điều kiện để được tách thửa đất nông nghiệp là gì ?
     
    Báo quản trị |  
  • #88058   13/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


     Thân chào bạn!

     Đất trồng lúa và hoa màu chưa chuyển mục đích sư dụng không được cấp phép xây dựng. Khi bạn đã chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất xây dựng bạn mới được cấp phép xây dựng.

      Vấn đề điều kiện để chuyển mục đích sử dụng, và thuế đất bạn có thể tới UBND xã, gặp cán bộ địa chính sẽ được tư vấn chính xác nhất.

     Tran trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #88087   13/03/2011

    tbxd
    tbxd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư
    Chúc luật sư nhiều sức khỏe.
     
    Báo quản trị |  
  • #88369   15/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


     Cảm ơn bạn!

     Chúc bạn vui vẻ và thành công!

     Thân chào bạn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |