DanLuat 2015

Thẩm quyền bổ nhiệm Kế toán trưởng trong CTCP

Chủ đề   RSS   
  • #413302 14/01/2016

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 48 lần


    Thẩm quyền bổ nhiệm Kế toán trưởng trong CTCP

    Các luật sư cho e hỏi e đọc trong Luật DN 2014 không thấy nói ĐHĐCĐ hay HĐQT hay GĐ/TGĐ hay ai khác có thẩm quyền bổ nhiệm chức danh Kế toán trưởng, như vậy chức danh này do ai bổ nhiệm phụ thuộc vào Điều lệ công ty vó đúng không ah, hay là các văn bản pháp luật về kế toán có quy định cụ thể ah? 

     
    14000 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413314   14/01/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4067)
    Số điểm: 31406
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Mickeycute viết:

    Các luật sư cho e hỏi e đọc trong Luật DN 2014 không thấy nói ĐHĐCĐ hay HĐQT hay GĐ/TGĐ hay ai khác có thẩm quyền bổ nhiệm chức danh Kế toán trưởng, như vậy chức danh này do ai bổ nhiệm phụ thuộc vào Điều lệ công ty vó đúng không ah, hay là các văn bản pháp luật về kế toán có quy định cụ thể ah? 

    Chào bạn.

    Theo luật kế toán:

    Điều 48. Tổ chức bộ máy kế toán

    1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán.

    2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng).

    3. Trường hợp cơ quan, doanh nghiệp có đơn vị kế toán cấp trên và đơn vị kế toán cấp cơ sở thì tổ chức bộ máy kế toán theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, bổ nhiệm kế toán trưởng (một trong các công việc của tổ chức bộ máy kế toán) là thẩm quyền của đơn vị kế toán - chính là doanh nghiệp, nên sẽ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được người đại diện theo pháp luật ủy quyền thực hiện.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nguyenquoctoa (15/01/2016) Mickeycute (15/01/2016)
  • #413377   15/01/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 135 lần
    Moderator

    Nói người đại diện theo pháp luật bổ nhiệm là sai.

    Ai có quyền bổ nhiệm Kế toán trưởng sẽ do Điều lệ quyết định. Vì đây là một chức danh quản lý trong công ty. Xem luật Doanh nghiệp 2015 sẽ thấy điều này:

    Điểm i khoản 2 điều 149 Quy định rõ thẩm quyền của HĐQT như sau:

    i) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng quản trị; bổ nhiệm, miễn nhiệm, ký hợp đồng, chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý quan trọng khác do Điều lệ công ty quy định; ...

    Điểm d khoản 3 điều 157 quy định thẩm quyền của giám đốc như sau:

    đ) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, bãi nhiệm các chức danh quản lý trong công ty, trừ các chức danh thuộc thẩm quyền của Hội đồng quản trị;

    =>> 1 là của HĐQT, 2 là của Giám đốc. 

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VinhQuangLaw vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (15/01/2016)
  • #413455   15/01/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 48 lần


    Em cảm ơn 2 luật sư. Nhưng em chưa đồng ý lắm với luật sư Vinh ở chỗ nói rằng Kế toán trưởng là một chức danh quản lý trong công ty, vì Luật DN 2014 quy định rằng người quản lý công ty cổ phần là "Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty." Mà không phải lúc nào hay trong công ty cổ phần nào Kế toán trưởng cũng có thẩm quyền nhân danh công ty ạ hic hic (khoản 18 Điều 4 Luật DN 2014)

    Vậy nếu KTT là người quản lý thì do HĐQT bổ nhiệm (trừ thành viên HĐQT thì do ĐHĐCĐ bầu) còn nếu KTT không là người quản lý - theo quy định tại Điều lệ hoặc văn bản nào đó của công ty - thì Giám đốc hoặc Tổng giám đốc bổ nhiệm có đúng chưa các luật sư nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mickeycute vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (16/01/2016)
  • #413482   16/01/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 135 lần
    Moderator

    Chào bạn, tên của tôi là Vinh Quang chứ không phải Vinh. Bạn nhầm (hơn 1 lần) rồi nhé.

    Kế toán trưởng là người đứng đầu bộ máy kế toán theo luật kế toán nên đương nhiên là người có chức danh quản lý. 

    Còn nếu bạn thắc mắc về ngữ nghĩa, thì xem kỹ "Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp ... (nói về những người đại diện / lãnh đạo cơ cấu điều hành cao nhất)"

    Bạn chú ý Các nhà làm luật đã rất để ý tới các chi tiết đổi mới của luật DN. Họ in nghiêng thuật ngữ và tác ra người quản lý và những người thuộc nhóm còn lại. Chức danh kế toán trưởng thuộc nhóm đầu. (LDN bổ sung nhóm sau vì phát sinh nhiều chức danh đại diện theo pháp luật, nếu không quy định thêm như vậy, hóa ra ông đại diện theo PL mà không có chức tước gì thì cũng không phải là người quản lý DN)

    Nên khi HĐQT không bổ nhiệm thì thẩm quyền thuộc giám đốc, mà hai bên tranh chấp thì cần xem lại hoặc sửa điều lệ.

    Chú ý ở đây bổ nhiệm là giám đốc, không phải là đại diện theo pháp luật (trong trường hợp GĐ kiêm). Đại diện thì chỉ có vai trò ký HĐ thuê.

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VinhQuangLaw vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (16/01/2016)
  • #413485   16/01/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4067)
    Số điểm: 31406
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn Vinh.

    Bạn nên dẫn điều luật cụ thể để chứng minh cho lập luận của mình thay vì nói nhảm mà không có căn cứ.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (16/01/2016)

0 Thành viên đang online
-