Tham khảo đăng ký HKTT bằng KT3

Chủ đề   RSS   
  • #366650 08/01/2015

    haipd91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tham khảo đăng ký HKTT bằng KT3

    Tôi hiện giờ đang cần đăng ký hộ khẩu thường trú tại Thanh Trì - Hà Nội.

    Gia đình tôi có mua nhà tại làng Triều Khúc - Thanh Trì - Hà Nội, sổ đỏ hiện tại đang đứng tên mẹ tôi (dầy đủ giấy tờ sử dụng đất, giấy tờ xây dựng hợp pháp).

    Gia đình tôi lại đang có hộ khẩu tại Nam Định, mẹ tôi chưa muốn chuyển hổ lên Hà Nội nên tôi ở đã đăng ký sổ KT3 để đăng ký hộ khẩu thường trú.

    Trước đây khi ra đăng ký KT3 có hỏi qua cán bộ xã thì cán bộ nói rất dễ dàng cho việc đăng ký HKTT. Khi sắp đến 1 năm tôi có gọi điện hỏi anh này thì lại bị đùn đẩy sang cho người khác. Về hỏi lại mọi người xung quanh thì qua ông này mất khá nhiều tiền có nhà lên tới 15 triệu, có nhà mất 3 triệu 1 người, con số không được thống nhất nên tôi cũng hơi lấn cấn.

    Tôi có nghiên cứu qua thì thấy cần những giấy tờ sau cần chuẩn bị :

    1/ Sổ KT3 và đã ở tại nơi đăng ký KT3 đó > 1 năm.

    Hỏi : Tôi có xem thì thấy KT3 chỉ có hạn 1 năm, vậy tôi ở 1 năm bằng KT3 đó có đăng ký được không hay tôi phải ra lại chỗ tôi đăng ký KT3 để gia hạn rồi mới đi đăng ký được ?

    2/ Giấy xác nhận cho thuê, mượn có công chứng

    Hỏi : Bây giờ tôi có thể làm hợp đồng cho mượn do mẹ tôi làm chủ rồi ra công chứng có được không ? hay cái hợp đồng này phải làm đồng nhất với lúc tôi làm KT3 ?

    3/  Liên quan đến chủ hộ trong KT3

    Hỏi : Có quan trọng chủ hộ trong KT3 không vì trong chủ hộ trong KT3 đang bị nhầm không phải tên tôi mà đang là tên người khác ở cùng tôi và tên tôi là thành viên trong đó. Tôi có nhờ người làm KT3 đính chính thì bảo không quan trọng đâu nên thôi.

    Tôi nghiên cứu thì có những loại giấy tờ đó và có những câu hỏi. Mọi người ai làm rồi chỉ giúp cho tôi.

     

     
    3584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368507   21/01/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Qua 2015 thì muốn đăng ký HKTT tại thủ đô thì yêu cầu bạn phải xem trong Luật cư trú và Luật thủ đô.

    4. Công dân thuộc một trong các trường hp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

    a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú;

    b) Các trường hợp không thuộc đim a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ; đối với nhà thuê phải bảo đm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bn của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

     

    6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô

    Vì mẹ bạn đứng tên nhà nhưng không có hộ khẩu thường trú nên bây giờ bạn phải nhập khẩu vào nhà mẹ bạn trước, sau đó hãy chuyển qua nhà mới. Còn vụ tiền bạc thì đâu cũng có

     

     
    Báo quản trị |  
  • #368591   22/01/2015

    haipd91
    haipd91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn giúp đỡ, những nhà mình tại HN là thuộc huyện thanh trì (không phải nội thành nhỉ).

    Mẹ mình đứng tên sổ đỏ những cũng đã có sổ hộ khẩu tại căn nhà ở HN đó đâu nên bạn nói mình không hiểu lắm.

    Về chuyện tiền bạc đúng là đâu cũng mất những mình muốn xem mức độ khó khăn đến đâu, nhiều hay ít còn ứng biến thôi.

     
    Báo quản trị |