Tham gia thiết kế web cá cược cho đối tác nước ngoài có hợp pháp?

Chủ đề   RSS   
  • #491941 16/05/2018

    hoanganh20071

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tham gia thiết kế web cá cược cho đối tác nước ngoài có hợp pháp?

    Thưa luật sư, thông qua internet em được một cty thuê để nghiên cứu về web cá cược phục vụ cho thị trường nước ngoài, ngôn ngữ trên web đều là tiếng nước ngoài, các hình thức chuyển và rút tiền đều không dùng các ngân hàng hay phương thức thanh toán ở VN, đồng thời không phục vụ cho người VN. Em muốn hỏi hành vi như vậy có phù hợp với pháp luật VN hay không ạ? Nếu vi phạm thì có đến mức xử lý hình sự hay không? Nếu có thì em sẽ từ chối việc làm này ngay.

     
    2591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492154   19/05/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1741)
    Số điểm: 9991
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 960 lần
    Lawyer

    Do chưa xác định được công ty thuê bạn nghiên cứu web là công ty Việt Nam hay công ty nước ngoài, bởi vậy sẽ có hai trường hợp đặt ra:

    Thứ nhất: Công ty thuê bạn là công ty Việt Nam.

    Theo Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, cá độ được coi là hành vi đánh bạc quy định tại điều 321 BLHS. Hành vi thiết kế web cá độ là hành vi gá bạc và sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 322 “Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc”:

    Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

    1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

    b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đng trở lên;

    c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

    d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoátkhi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

    đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

    c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương, tiện điện tử để phạm tội;

    d) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Do đó, bạn nên từ chối nghiên cứu trong trường hợp này.

    Thứ hai: Công ty thuê bạn là Công ty nước ngoài và việc nghiên cứu thiết kế hoàn toàn ở nước ngoài thì sẽ không điều chỉnh theo pháp luật Việt Nam. Do đó, Việc nghiên cứu web trong trường hợp này sẽ không vi phạm các quy định của phap luật Việt Nam.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    hoanganh20071 (21/05/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.