Tham gia gây rối trật tự công cộng?

Chủ đề   RSS   
  • #557910 16/09/2020

    tungbach1

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tham gia gây rối trật tự công cộng?

    Luật sư cho em hỏi: em có đi gây rối trật tự công cộng và những người đi cùng em có mang theo vũ khí (súng) đến nơi có chửi nhau và 2 bên xả ra bắn nhau, nhưng chỉ xe kia bắn và xe em chỉ ngồi xem không bắn, luật sư cho em hỏi nếu vi phạm thì em sẽ ở khoản mấy, và dưới 18 tuổi thì có bị truy tố không?

     
    430 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tungbach1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557949   16/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2749
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 59 lần


    Theo quy định tại Điều 304 Bộ Luật hình sự 2015 (có hiệu lực ngày 01/01/2018), được sửa đổi bởi Khoản 106 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì:
     
    - Người nào chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 07 năm.
     
    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm: 
     
    + Có tổ chức; 
     
    + Vận chuyển, mua bán qua biên giới; 
     
    + Làm chết người; 
     
    + Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; 
     
    + Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%; 
     
    + Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng; 
     
    + Vật phạm pháp có số lượng lớn hoặc có giá trị lớn; 
     
    + Tái phạm nguy hiểm.
     
    Và tại Điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:
     
    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi gây rối trật tự công cộng mà có mang theo các loại vũ khí thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ.
     
    Ngoài ra, người có hành vi trên còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 5 điều này.
     
    Bạn có thể tham khảo quy định trên.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    tungbach1 (17/09/2020)