DanLuat 2015

Tham gia BHXH bắt buộc

Chủ đề   RSS   
  • #391198 08/07/2015

    Lemauhoai

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tham gia BHXH bắt buộc

    Tôi là Chủ nhiệm 1 HTX Nông nghiệp xin được hỏi 1 vấn đề sau:

    Trong HTX của tôi có 1 Ban quản lý gồm 5 người là nam. Trong đó 3 người dưới 60 tuổi, 2 người trên 60 tuổi. Hiện nay, chúng tôi đang làm thủ tục để đóng BHXH, nhưng chỉ đóng cho 3 người dưới 60 tuổi, còn 2 người trên 60 tuổi họ không tham gia BHXH. Nhưng khi làm thủ tục tại Bảo hiểm thì không được đồng ý với lý do là yêu cầu phải đóng BHXH cho cả 5 thành viên. Như vậy có đúng không? Và điều nào của luật quy định vấn đề đó

     
    1749 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402710   15/10/2015

    Chào bác, với câu hỏi của bác Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Căn cứ khoản 2 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006; khoản 5 Điều 3 Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, các bác thuộc trường hợp tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Do đó, việc cơ quan Bảo hiểm xã hội từ chối yêu cầu của các bác khi các bác chỉ tiến hành đóng bảo hiểm xã hội cho 3 trong 5 thành viên là có căn cứ và phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-