DanLuat 2015

Tham gia bảo hiểm y tế do quân đội cấp

Chủ đề   RSS   
  • #105054 24/05/2011

    Dieu85

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tham gia bảo hiểm y tế do quân đội cấp

    xin chào, tôi là giáo viên ở đồng nai. tôi có câu hỏi như sau:
    luật lao động và luật bảo hiểm y tế có bắt buộc người lao động phải đóng bảo hiểm y tế hay không?
    vì tôi lấy chồng là bộ đội, bên cơ quan chồng tôi có làm cho tôi một bảo hiểm cho thân nhân sĩ quan, . tôi có ý định không đóng bảo hiểm tại nơi làm việc nữa, mà  sử dụng bảo hiểm do quân đội cấp có được không?
     
    5811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #106174   28/05/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo đối tượng áp dụng của Luật BHYT. Theo đó thì tham gia BHYT là bắt buộc.

    Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động).

    2. ....


     
    Báo quản trị |  
  • #106644   30/05/2011

    Dieu85
    Dieu85

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng nếu tôi đã có bảo hiểm y tế do cơ quan chồng cấp, tôi có thể sử dụng bảo hiểm đó trình lên cơ quan để không phải đóng thêm bảo hiểm được không?
     
    Báo quản trị |  
  • #106691   30/05/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, bảo hiểm y tế là loại bảo hiểm bắt buộc đối với những "người có tóc". Do vậy cho dù bạn có nhu cầu sử dụng BHYT hay không, hoặc bạn đã mua bảo hiểm khác thì bạn vẫn phải đóng tiền vào quỹ BHYT. Không có lựa chọn nào khác
     
    Báo quản trị |  
  • #121341   01/08/2011

    buu540
    buu540

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu đã như vậy thì chắc là do quy định còn chồng chéo, 2 bảo hiểm mà chỉ sử dụng 1 mục đích.Phải chịu thôi..
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-