Tham gia Bảo hiểm y tế bị gián đoạn có được coi là liên tục

Chủ đề   RSS   
  • #523988 28/07/2019

    kaitokid11

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2019
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Tham gia Bảo hiểm y tế bị gián đoạn có được coi là liên tục

    Nghỉ ốm 1 tháng không đóng bảo hiểm y tế thì có bị ảnh hưởng gì đến thời gian 5 năm liên tục không bạn?

     
    3751 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kaitokid11 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523990   28/07/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 343 lần


    Theo Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định:
    “5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.
    Người được cơ quan có thẩm quyền cử đi công tác, học tập, làm việc hoặc theo chế độ phu nhân, phu quân hoặc con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi đi theo bố hoặc mẹ công tác nhiệm kỳ tại cơ quan Việt Nam ở nước ngoài thì thời gian ở nước ngoài được tính là thời gian tham gia bảo hiểm y tế.
    Người lao động khi đi lao động ở nước ngoài thì thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế trước khi đi lao động ở nước ngoài được tính là thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế nếu tham gia bảo hiểm y tế khi về nước trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nhập cảnh.”

    Như vậy, thời điểm 5 năm liên tục được hiểu là thời gian làm việc liên tiếp, trường hợp bị gián đoạn thì không được gián đoạn quá 3 tháng. Do đó, nếu bạn chỉ gián đoạn 1 tháng BHYT thì bạn vẫn được coi là 5 năm liên tục.

    Theo Điểm c Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:
    ” Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế
    1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:
    c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

    Như vậy, khi bạn tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục thì mức hưởng bảo hiểm y tế của bạn là 100% khi đồng thời thỏa mãn các điều kiện sau:
    Đi khám chữa bệnh đúng tuyến
    Có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2019)
  • #524277   30/07/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (971)
    Số điểm: 6655
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Trường hợp của bạn chỉ có gián đoạn 01 tháng vẫn được coi là liên tục nhé. Theo quy định thì thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #550996   01/07/2020

    Vuavodanh
    Vuavodanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bhyt bị gián đoạn quá lâu

    Nếu gián đoạn 3 năm có sao không chị

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vuavodanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2020)
  • #551017   01/07/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Gián đoạn 3 năm thì 3 năm đó tự trả tiền khám chữa bệnh thôi mà

     
    Báo quản trị |  
  • #551032   01/07/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (275)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Theo Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về việc xác định bảo hiểm y tế liên tục 5 năm như sau:

    Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.

    + Người được cơ quan có thẩm quyền cử đi công tác, học tập, làm việc hoặc theo chế độ phu nhân, phu quân hoặc con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi đi theo bố hoặc mẹ công tác nhiệm kỳ tại cơ quan Việt Nam ở nước ngoài thì thời gian ở nước ngoài được tính là thời gian tham gia bảo hiểm y tế.

    + Người lao động khi đi lao động ở nước ngoài thì thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế trước khi đi lao động ở nước ngoài được tính là thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế nếu tham gia bảo hiểm y tế khi về nước trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nhập cảnh.

    + Người lao động trong thời gian làm thủ tục chờ hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định của Luật việc làm thì thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế trước đó được tính là thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế.

    + Đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế khi nghỉ hưu, xuất ngũ, chuyển ngành hoặc thôi việc, nếu thời gian học tập, công tác trong quân đội nhân dân, công an nhân dân và tổ chức cơ yếu chưa tham gia bảo hiểm y tế thì thời gian đó được tính là thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục.

    Mặt khác, tại Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định thời gian nghỉ chế độ ốm đâu vẫn được hưởng BHYT theo quy định.

    Như vậy, khi bạn nghỉ ốm 1 tháng vẫn không ảnh hưởng đến thời gian tham gia BHYT liên tục. Nếu bạn có có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (đúng tuyến) thì bạn sẽ được chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #551084   01/07/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (515)
    Số điểm: 4355
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế, có quy định:
     
    Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế, bao gồm: Họ và tên; giới tính; ngày tháng năm sinh; địa chỉ nơi cư trú hoặc nơi làm việc.
     
    Theo đó, thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh, một số trường hợp đặc biệt được tính là tham gia BHYT liên tục gồm:
     
    + Gián đoạn tối đa không quá 3 tháng
     
    + Người được cơ quan có thẩm quyền cử đi công tác, học tập, làm việc hoặc theo chế độ phu nhân, phu quân hoặc con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi đi theo bố hoặc mẹ công tác nhiệm kỳ tại cơ quan Việt Nam ở nước ngoài mà trước đó đã tham gia bảo hiểm y tế.
     
    + Người lao động (NLĐ) đi lao động ở nước ngoài thì thời gian đã tham gia BHYT trước khi đi nếu tham gia bảo hiểm y tế khi về nước trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nhập cảnh.
     
    + NLĐ trong thời gian làm thủ tục chờ hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định của Luật việc làm thì thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế trước đó được tính là thời gian tham gia bảo hiểm y tế.
     
    + Đối tượng công an, quân đội, cơ yếu khi nghỉ hưu, xuất ngũ, chuyển ngành hoặc thôi việc, nếu thời gian học tập, công tác trong công an, quân đội, cơ yếu chưa tham gia bảo hiểm y tế thì thời gian trước đó được tính là thời gian tham gia BHYT.
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn nghỉ ốm 1 tháng không đóng bảo hiểm y tế thì không ảnh hưởng đến đến thời gian 5 năm liên tục nha bạn
    Cập nhật bởi HNP1997 ngày 01/07/2020 11:00:19 CH
     
    Báo quản trị |