Tham gia bảo hiểm xã hội sau 12 tháng nghỉ việc thì có được nhận bảo hiểm 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #523468 21/07/2019

    Julian

    Sơ sinh


    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Tham gia bảo hiểm xã hội sau 12 tháng nghỉ việc thì có được nhận bảo hiểm 1 lần

    Xin chào!

    Tôi nghỉ việc từ 31/7/2018, đến ngày 1/8/2019 tôi có ký hợp đồng lao động với công ty mới. Vào ngày 1/1/2018 tôi nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm 1 lần tại cơ quan BHXH. Cùng thời điểm trên thì công ty làm thủ tục đăng ký bảo hiểm mới (sử dụng sổ mới) cho tôi có được không?

    Cám ơn!

     
    1478 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Julian vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523605   22/07/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100839
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    Bạn xem lại ngày tháng đi. Bạn nghỉ việc từ 31/07/2018 thì làm sao có thể nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần vào ngày 01/01/2018 ???

     
    Báo quản trị |  
  • #523806   25/07/2019

    Bạn có thể xem điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP. Cụ thể bạn được hưởng BHXH một lần trong các trường hợp sau:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; 
     
    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội; 
     
    c) Ra nước ngoài để định cư; 
     
    d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế; 
    Đối với trường hợp của bạn thì bạn chỉ có thể hưởng bảo hiểm xã hội một lần sau 01 năm nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH. Ở đây bạn nghỉ việc từ ngày 31/7/2018 thì đến ngày 01/8/2019 là đủ một năm và bạn có thể nộp hồ sơ hưởng chế độ vào ngày này. Tuy nhiên, từ ngày 01/8/2019 bạn lại ký hợp đồng lao động với công ty khác và tiếp tục tham gia BHXH nên dẫn đến việc là bạn không đủ điều kiện hưởng BHXH một lần nữa.
    Theo quy định thì bạn chỉ có thể nộp hồ sơ khi đã đáp ứng các điều kiện được hưởng chứ không thể nào nộp trước được đâu bạn nhé. 
     
    Báo quản trị |