DanLuat 2015

thai san

Chủ đề   RSS   
  • #384777 23/05/2015

    trinh181

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thai san

    em làm cho cty tư nhân. bắt đầu đóng bhxh 2/2012 và đóng đến hết 10/2014 e thôi việc do mang thai không đủ sức khoẻ. Ngày 8/5/2015 e sanh. Theo nhu em tính thì thời gian em đóng bhxh đã đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng để được lãnh bh thai sản đúng không ạ? Lúc e ra hỏi về bh thai sản thì nv của bh huyện nói k đủ đk và muốn được hưởng thì đk phải còn làm cho công ty?? Như vậy đúng k? Và nếu như e đủ đk lãnh mà bh huyện k cho lãnh e phải làm ntn?? Và thời gian lãnh là bao lâu? Xin ls tư vấn giúp .
     
    2242 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384843   24/05/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn sinh con ngày 08/05/2015 nghĩa là thời gian "12 tháng trước khi sinh" được tính là 5/2014 - 4/2015 => nghĩa là bạn có vừa đủ 6 tháng tham gia BHXH và đủ điều kiện nhận trợ cấp thai sản.

    Bạn mang hồ sơ như dưới đây đến làm thủ tục nhé

    Điều 53. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản:

    1. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi của người lao động đang có quan hệ lao động thực hiện theo quy định tại Điều 113 Luật Bảo hiểm xã hội.

    2. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận con nuôi của người lao động không còn quan hệ lao động gồm có:

    a) Sổ bảo hiểm xã hội;

    b) Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh mà con chết; nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #385585   29/05/2015

    trinh181
    trinh181

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thai san

    Chào Ls Em hôm nay ra bhxh nhân viên bh nói e k đủ đieu kien lanh?? Em nghĩ 1/11/2014 sanh 8/5 nên Thời gian được tính từ 11/2014 đến 5/2015 là 7 tháng?? Như vậy đúng hay sai? Nếu nv tính sai e phải liên hệ với đơn vị nào nhờ giúp????
     
    Báo quản trị |  
  • #385686   29/05/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn không thể nhờ đơn vị nào cả, bạn phải tự bảo vệ mình bằng cách hiểu rõ quyền lợi của bạn.

    Theo quy định của pháp luật, cụ thể là thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH của bộ lao động thương binh và xã hội thì bạn đủ điều kiện nhận chế độ trợ cấp thai sản. Bạn đọc kỹ nội dung dưới đây nhé

    II- CHẾ ĐỘ THAI SẢN

    1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

    Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

     Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Ví dụ 1: Chị A sinh con vào ngày 13/01/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2006 đến tháng 12/2006, nếu trong khoảng thời gian này chị A đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị A được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

    Ví dụ 2: Chị B nghỉ việc vào tháng 8/2007 và sinh con vào ngày 16/12/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2007 đến tháng 12/2007, nếu trong khoảng thời gian này chị B đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị B được hưởng chế độ thai sản theo quy định

     
    Báo quản trị |  
  • #394369   30/07/2015

    trinh181
    trinh181

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    bhts

    Em da duoc lanh BHTS roi. So tien em lanh la 18.733.400d Cam on Dan luat rat nhieu!

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-