DanLuat 2015

Thạc sĩ Luật (bằng nước ngoài cấp) có được đào tạo luật sư

Chủ đề   RSS   
  • #317711 11/04/2014

    Thạc sĩ Luật (bằng nước ngoài cấp) có được đào tạo luật sư

    Chào các anh chị Luật sư,

    Mình chuyên ngành Tài chính (có bằng M.Sc của CFVG) nay tính sang Pháp học thêm bằng LLM về International Business Law nhưng không biết học về có được học lớp đào tạo LS hành nghề của Học viện tư pháp không?

    Mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị.

    PS: không biết học LLM bên Tây về có xài được không mấy anh chị?

     
    4312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318306   14/04/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Mình nghĩ là chưa có bằng Cử nhân luật thì không thể tham gia khóa đào tạo hành nghề luật sư.

    Điều 12. Đào tạo nghề luật sư (Luật sửa đổi 2012)

    1. Người có Bng cử nhâluật được tham dự khóa đào tạo nghề luật sư tại cơ sở đào tạo nghề luật sư.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #318343   14/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn .

    Điều kiện để được học lớp đào tạo hành nghề  luật sư của học viện tư pháp thì phải có điều kiện là có bằng cử nhân luật. Trong thực tế thì có thể hiểu là cử nhân ngành luật, không phải chuyên ngành luật.

    Cụ thể :

    a-Nếu là cử nhân luật với chuyên ngành kinh tế thì được học.

    b-Nếu là cử nhân kinh tế, tài chính với chuyên ngành luật thì không được.

    Lý do mà tôi được thấy trên thực tế là vì bằng cấp cử nhân sẽ ghi theo "ngành học" nên ở trường hợp a thì sẽ được cấp bằng cử nhân luật. Trường hợp b thì sẽ được cấp bằng cử nhân kinh tế, tài chính (dù bảng điểm có ghi chuyên ngành luật).

     
    Báo quản trị |  
  • #318352   14/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Bắt buộc phải có bằng cử nhân luật thì mới được tham gia lớp đào tạo luật sư, nhưng thắc mắc là bằng cử nhân luật nước ngoài được không? Xem qua trước đây trong Nghị định 28/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật luật sư quy định nhưa sau:

    Điều 1. Bằng cử nhân luật

    Người có bằng cử nhân luật quy định tại Điều 10 của Luật Luật sư là người có bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành luật do Cơ sở giáo dục đại học của Việt Nam cấp hoặc có bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành luật do Cơ sở giáo dục đại học của nước ngoài cấp và được công nhận tại Việt Nam theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo và Điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

    Nhưng trong Nghị định mới thay thế thì không có quy định đến vấn đề đào tạo này nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-