DanLuat 2015

Thắc mắt về thuế giá trị gia tăng và TNDN

Chủ đề   RSS   
  • #324824 24/05/2014

    yyyen

    Sơ sinh


    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắt về thuế giá trị gia tăng và TNDN

    I.Công ty chúng tôi có hợp đồng với Công ty thủy lợi La Ngà ( công ty nhà nước) làm nhựng công việc cụ thể như sau:

    1.nạo vét kênh mương: 

    2.Sữa chữa bờ đê , cống thoát nước

    3.xây dựng lại cửa đập chứa thoát nước

    ( tất cả các hạng mục trên đều phục vụ cho việc tưới tiêu nội đồng)

    Hỏi: Công ty có phải nộp thuế GTGT hay ko,nếu nộp thì nộp thuế suất bao nhiêu và theo thông tu,nghị định nào?

    Thuế TNDN có phải nộp hay ko?

    II. Công ty có nhận thầu một đoạn đường giao thông thôn xóm ( công trình nhà nước và nhân dân cùng làm)

    Bên nhân dân đóng góp 35% còn lại của công ty nhận 65%.

    Sau khi hoàn thành công ty chúng phải xuất hóa đơn cho bên B là 65% hay 100%.Nếu xuất 100% thì VAT sẽ là 10% vậy số tiền thuế VAT (35% x10% của nhân dân) ai sẽ đóng.

    Nếu xuất 100% thì theo thông tư,nghị định nào quy định.

    Rất mong nhận được sự trả lời của luật sư.

    Thankyou!

     
     
    2785 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326532   04/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC thì họat động của bạn không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT

    3. Tưới, tiêu nước; cày, bừa đất; nạo vét kênh, mương nội đồng phục vụ sản xuất nông nghiệp; dịch vụ thu hoạch sản phẩm nông nghiệp.

    Theo quy định tại Nghị định 124/2008/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp thì họat động này cũng được miễn thuế TNDN

    Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    Thu nhập được miễn thuế thực hiện theo quy định tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp

    1. Đối với thu nhập từ việc thực hiện dịch vụ kỹ thuật trực tiếp phục vụ nông nghiệp được miễn thuế gồm: thu nhập từ dịch vụ tưới, tiêu nước; cày, bừa đất, nạo vét kênh, mương nội đồng; dịch vụ phòng trừ sâu, bệnh cho cây trồng, vật nuôi; dịch vụ thu hoạch sản phẩm nông nghiệp.

     

    Còn câu 2 bên B của bạn là bên nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #326899   06/06/2014

    yyyen
    yyyen

    Sơ sinh


    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bên B là UBND xã,Thị trấn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-