DanLuat 2015

Thắc mắc xử phạt giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #239003 11/01/2013

    lnailoveme

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc xử phạt giao thông

    Ngày 11/2/2013

    Tôi bị bắt lỗi đi ngược chiều phần đường "một chiều" ở Hạ Long- Quảng ninh ( theo đồng chí Cảnh sát giao thông ghi trên biên bản)

    Đoạn đường đó là đường đôi, có dải phân cách, và có chỗ sang đường quay đầu, khi tôi sang đường có đi ngược chiều 1 đoạn  30 mét để vào ngõ, hình thức xử phạt hành chính là 300.000VNĐ, nhưng còn bị phạt bổ sung giữ giấy phép lái xe 30 ngày, vậy tôi hỏi hình thức phạt bổ sung như thế có đúng không?  Vì thấy hình thước tước bằng lái 30 ngày quá nặng. Và đoạn đường đôi đó có được tính là đường một chiều không ạ ???

     
    4217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239008   11/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Đoạn đường đó được xem là đường 1 chiều. Bạn bị xử phạt 300.000đ theo quy định tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP

     

    2. Sửa đổi, bổ sung Điều 9 như sau:

    “Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    ....

    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

     

    9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    a) Vi phạm Điểm g Khoản 3 Điều này bị tịch thu còi, cờ, đèn sử dụng trái quy định;

    b) Vi phạm Điểm b, Điểm c, Điểm i Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm đ Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;

    Như vậy, CSGT xử phạt bạn 300.000đ và tướt giấy phép 30 ngày là đúng rồi, lần sau bạn cẩn thận hơn nhé!

    Trân trọng!

     

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |